Thay đổi tên khai sinh

Chủ đề   RSS   
  • #45450 19/03/2010

    hungbodoi

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:19/03/2010
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 20
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Thay đổi tên khai sinh

    Vợ chồng tôi sinh con năm 2008 và khai sinh tên con là Nguyễn Minh Thương. Nhưng nay tôi muốn thay đổi họ tên khai sinh của con tôi thì có được không? Nếu được thì thủ tục phải tiến hành như thế nào?

    Xin quý luật sư tư vấn dùm.

    Tôi xin chân thành cảm ơn!
     
    5024 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #51129   23/03/2010

    ls_lexuanhiep
    ls_lexuanhiep
    Top 150


    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:20/08/2008
    Tổng số bài viết (406)
    Số điểm: 2047
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 72 lần


    Chào anh/chị,

    Theo qui định tại các Điều 27 – Bộ luật dân sự 2005, các Điều  36,37,38 của Nghị định 158/2005/NĐ-CP của Chính phủ thì thẩm quyền, thủ tục thay đổi, cải chính hộ tịch được quy định như sau:

    Ủy ban nhân dân cấp xã, nơi đã đăng ký khai sinh trước đây có thẩm quyền giải quyết việc thay đổi, cải chính hộ tịch cho người dưới 14 tuổi. Ủy ban nhân dân cấp huyện, mà trong địa hạt của huyện đó đương sự đã đăng ký khai sinh trước đây, có thẩm quyền giải quyết việc thay đổi, cải chính hộ tịch cho người từ đủ 14 tuổi trở lên.

    Người yêu cầu thay đổi, cải chính hộ tịch phải nộp hồ sơ gồm: Tờ khai (theo mẫu quy định), bản chính giấy khai sinh của người  cần thay đổi, cải chính hộ tịch và các giấy tờ liên quan khác để làm căn cứ cho việc thay đổi, cải chính hộ tịch.

    Trân trọng

     
    Báo quản trị |  

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

Ls Lê Xuân Hiệp, thuộc Đoàn Luật sư tỉnh Ninh Thuận năm 2003. Luật sư thuộc Đoàn Luật sư TP.HCM năm 2008.