Thay đổi tên họ

Chủ đề   RSS   
  • #367158 11/01/2015

    thubon1982

    Sơ sinh

    Huyện Quảng Ninh, Quảng Bình, Việt Nam
    Tham gia:11/01/2015
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 20
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Thay đổi tên họ

    Thưa luật sư, tôi có một thắc mắc muốn nhờ bà giải đáp.

    Con trai tôi năm nay 8 tuổi, năm 2007 tôi sinh cháu và đặt tên cho cháu là Đỗ Minh Tuệ nhưng do bên nhà chồng theo đạo nên không cho đặt tên Tuệ trùng với tên Phật, và cho rằng khó nuôi, khó dạy nên bố chồng  tôi đã đi đổi lại tên con là Đỗ Xuân Đỉnh. Nay do vợ chồng bất hoà, tôi  và con trai về nhà bố mẹ đẻ sinh sống thì lại được biết tên mới của cháu lại trùng với cụ ngoại đã mất, mỗi lần nhà có giỗ chạp lại đọc tên cụ, trùng với tên cháu, nên tôi muốn hỏi tôi có thể làm thay đổi tên cho con một lần nữa được không? Và  tôi muốn con trai mang  họ tôi có được  không? 

    Kính mong bà giúp tôi giải đáp thắc mắc cho tôi sớm nhất.

    Trân trọng cảm ơn bà.

     

     

     
    4077 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #367500   13/01/2015

    lvhoan
    lvhoan
    Top 50
    Male
    Luật sư địa phương

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:24/07/2008
    Tổng số bài viết (1289)
    Số điểm: 7349
    Cảm ơn: 4
    Được cảm ơn 278 lần
    Lawyer

    Chào bạn!

    Bạn có quyền thay đổi họ tên của con mình nhưng phải chứng minh các yếu tố theo điều 27 BLDS

    Điều 27. Quyền thay đổi họ, tên 

    1. Cá nhân có quyền yêu cầu cơ quan nhà nước có thẩm quyền công nhận việc thay đổi họ, tên trong các trường hợp sau đây:

    a) Theo yêu cầu của người có họ, tên mà việc sử dụng họ, tên đó gây nhầm lẫn, ảnh hưởng đến tình cảm gia đình, đến danh dự, quyền, lợi ích hợp pháp của người đó;

    b) Theo yêu cầu của cha nuôi, mẹ nuôi về việc thay đổi họ, tên cho con nuôi hoặc khi người con nuôi thôi không làm con nuôi và người này hoặc cha đẻ, mẹ đẻ yêu cầu lấy lại họ, tên mà cha đẻ, mẹ đẻ đã đặt;

    c) Theo yêu cầu của cha đẻ, mẹ đẻ hoặc người con khi xác định cha, mẹ cho con;

    d) Thay đổi họ cho con từ họ của cha sang họ của mẹ hoặc ngược lại;

    đ) Thay đổi họ, tên của người bị lưu lạc đã tìm ra nguồn gốc huyết thống của mình;

    e) Thay đổi họ, tên của người được xác định lại giới tính;

    g) Các trường hợp khác do pháp luật về hộ tịch quy định.

    2. Việc thay đổi họ, tên cho người từ đủ chín tuổi trở lên phải có sự đồng ý của người đó.

    3. Việc thay đổi họ, tên của cá nhân không làm thay đổi, chấm dứt quyền, nghĩa vụ dân sự được xác lập theo họ, tên cũ"

    Về thủ tục, bạn có thể tới UBND cấp xã để thực hiện.

     

    Thân chào

    Luật sư Lê Văn Hoan

    Trưởng VPLS Lê Văn

    131 đường Thống Nhất, P. Bình Thọ, Q. Thủ Đức, Tp. HCM

    ĐT: 08 38960 937; 0909886635; email:lvhoan@gmail.com

     
    Báo quản trị |  

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

Luật sư Lê Văn Hoan

Trưởng VPLS Lê Văn

131 đường Thống Nhất, P. Bình Thọ, Q. Thủ Đức, Tp. HCM

ĐT: 08 38960 937; 0909886635; email:lvhoan@gmail.com