DanLuat 2015

Thay đổi tên công ty, người đại diện pháp luật của công ty

Chủ đề   RSS   
  • #341289 27/08/2014

    Hangkool

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:23/08/2014
    Tổng số bài viết (2)
    Số điểm: 55
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Thay đổi tên công ty, người đại diện pháp luật của công ty

    Công ty bảo hiểm A được thành lập năm 2009 và có ký hợp đồng với 10 đại lý khai thác bảo hiểm (hiệu lực 1/1/2009 - 1/1/2015) với đại diện trước pháp luật là bà A- TGĐ
    Đến 1/1/2013 Công ty bảo hiểm A đổi tên thành Công ty bảo hiểm B (thay đổi tên con dấu) và đại diện trước pháp luật là bà H -TGĐ (thay TGĐ)
     

    Hỏi: 

    1. Công ty bảo hiểm B có phải bắt buộc ký lại các hợp đồng với 10 đại lý trên không?
    2. Công ty bảo hiểm B có phải bắt buộc ban hành lại các văn bản đã ban hành trước kia (các quy định như việc thu, chi của công ty chẳng hạn) với tên Công ty mới và người đại diện trước pháp luật mới là bà H - TGĐ ký không? 

    ( Các Anh chị, cho em xin văn bản quy định với ạ! EM cám ơn ạ!)

     
    2035 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #341313   27/08/2014

    LSHaanh
    LSHaanh
    Top 500
    Mầm

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:04/03/2014
    Tổng số bài viết (79)
    Số điểm: 636
    Cảm ơn: 9
    Được cảm ơn 37 lần


    Chào bạn,

    Theo thông tin mà bạn cung cấp, tôi hiểu rằng trong trường hợp này Công ty bảo hiểm A chỉ đơn thuần đổi tên thành Công ty bảo hiểm B mà không thay đổi nội dung gì khác. Do vậy, tôi xin trả lời bạn như sau:

    - Lĩnh vực bảo hiểm là lĩnh vực kinh doanh có điều kiện do vậy sẽ chịu sự điều chỉnh của các văn bản pháp luật về Kinh Doanh Bảo Hiểm và Doanh Nghiệp. Theo đó, việc cấp phép  cũng như thay đổi nội dung hoạt động của DN bảo hiểm phải được sự phê chuẩn từ bộ tài chính. Trong trường hợp này, nếu Cty BH A đã được đổi tên thành Cty BH B (có nghĩa là đã được phê chuẩn hợp pháp), thì việc thay đổi tên này không làm thay đổi quyền và nghĩa vụ của doanh nghiệp (Khoản 3, Điều 36, Nghị định 43/2010/NĐ-CP), hay nói cách khác các hợp đồng đại lý bảo hiểm Cty A đã ký vẫn còn hiệu lực, không cần phải ký lại và không cần phải ban hành lại các quy định về thu chi đã ban hành.

    - Tuy nhiên, như đã nói ở trên Kinh doanh bảo hiểm là lĩnh vực có điều kiện và Hợp đồng đại lý bảo hiểm cũng là loại hợp đồng đặc thù chịu sự điều chỉnh của quy định pháp luật về kinh doanh bảo hiểm. Tôi xin nêu một số văn bản cơ bản để bạn tiện tham khảo như sau:

    + Luật kinh doanh bảo hiểm số 24/2000/QH10

    + Luật sửa đổi một số điều của Luật kinh doanh bảo hiểm số 61/2010/QH12

    + Nghị định 45/2007/NĐ-CP

    + Nghị định 123/2011/NĐ-CP sửa đổi NĐ 45/2007/NĐ-CP

    Trân trọng!

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-