Thay đổi tên cho con trai

Chủ đề   RSS   
  • #385941 01/06/2015

    Thay đổi tên cho con trai

    Xin hỏi Luật sư như sau:

    Con tôi năm nay 25 tuổi, cháu đã lấy vợ và chuẩn bị sinh con.  Năm cháu 10 tuổi thì bố cháu mất, mấy năm sau tôi có lấy chồng mới. Bây giờ tôi muốn đổi họ của con tôi sang họ của chồng tôi hiện giờ (tức bố dượng của cháu). Về phía con tôi và bố dượng cháu cũng đồng ý, họ hàng bên bố đẻ cháu cũng đồng ý. Vậy xin hỏi luật sư có thể đổi họ cho cháu được không và cần những thủ tục gì để đổi họ cho cháu ?

     
    4114 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #386039   02/06/2015

    NguyenNhatTuan
    NguyenNhatTuan
    Top 10
    Male
    Luật sư quốc tế

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:17/11/2009
    Tổng số bài viết (10310)
    Số điểm: 58788
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 4286 lần
    Lawyer

    Chào bạn.

    Xoay quanh vấn đề xin thaY ĐỔI HỌ, TÊN có quy định liên quan TRONG bỘ LUẬT DâN SỰ như sau:

     

    Điều 27. Quyền thay đổi họ, tên

    1. Cá nhân có quyền yêu cầu cơ quan nhà nước có thẩm quyền công nhận việc thay đổi họ, tên trong các trường hợp sau đây:

    a) Theo yêu cầu của người có họ, tên mà việc sử dụng họ, tên đó gây nhầm lẫn, ảnh hưởng đến tình cảm gia đình, đến danh dự, quyền, lợi ích hợp pháp của người đó;

    b) Theo yêu cầu của cha nuôi, mẹ nuôi về việc thay đổi họ, tên cho con nuôi hoặc khi người con nuôi thôi không làm con nuôi và người này hoặc cha đẻ, mẹ đẻ yêu cầu lấy lại họ, tên mà cha đẻ, mẹ đẻ đã đặt;

    c) Theo yêu cầu của cha đẻ, mẹ đẻ hoặc người con khi xác định cha, mẹ cho con;

    d) Thay đổi họ cho con từ họ của cha sang họ của mẹ hoặc ngược lại;

    đ) Thay đổi họ, tên của người bị lưu lạc đã tìm ra nguồn gốc huyết thống của mình;

    e) Thay đổi họ, tên của người được xác định lại giới tính;

    g) Các trường hợp khác do pháp luật về hộ tịch quy định.

    2. Việc thay đổi họ, tên cho người từ đủ chín tuổi trở lên phải có sự đồng ý của người đó.

    3. Việc thay đổi họ, tên của cá nhân không làm thay đổi, chấm dứt quyền, nghĩa vụ dân sự được xác lập theo họ, tên cũ.

    Như vậy, việc bạn mốn con bạn thay đổi họ của cha thành họ của người dượng là không thể được.

    Thân mến

    Luật sư, Thạc sỹ Luật học NGUYỄN NHẬT TUẤN

    Trưởng văn phòng Luật sư PHÚ VINH - Đoàn Luật sư Tp. Hồ Chí Minh

    Địa chỉ: 332 Phan Văn Trị, P.11, Q.Bình Thạnh, TP.HCM

    ĐT liên hệ: 028.35160119; Di động: 0913.623.699

    Website: www.luatsuphuvinh.com;

    Email: nguyennhattuan71@yahoo.com

    nguyennhattuan040671@gmail.com

    Các lĩnh vực, công việc đảm nhận:

    - Tư vấn pháp luật, trợ giúp pháp lý trong mọi lĩnh vực pháp luật;

    - Luật sư bào chữa, bảo vệ trong các vụ án hình sự, dân sự, hành chính, lao động, thương mại, hôn nhân gia đình, thừa kế, tranh chấp đất đai, tài sản...;

    - Luật sư đại diện theo ủy quyền trong tố tụng, đại diện theo ủy quyền ngoài tố tụng liên quan đến pháp luật;

    - Thực hiện các dịch vụ pháp lý như: dự thảo đơn từ, văn bản, hợp đồng, di chúc, thỏa thuận...

    - Thực hiện các dịch vụ pháp luật khác...

    Chất lượng uy tín, chi phí hợp lý

     
    Báo quản trị |  
  • #386451   04/06/2015

    haminh1991
    haminh1991

    Female
    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:30/03/2015
    Tổng số bài viết (24)
    Số điểm: 165
    Cảm ơn: 4
    Được cảm ơn 4 lần


    Theo thông tin sơ bộ bạn cung cấp, tôi xin góp ý kiến như sau:

    Theo quy định tại khoản 1 Điều 36 Nghị đinh số 158/2005/NĐ-CP ngày 27/12/2005 của Chính phủ về đăng ký và quản lý hộ tịch thì một trong những phạm vi thay đổi, cải chính hộ tịch là “Thay đổi họ, tên, chữ đêm đã được đăng ký đúng trong Sổ đăng ký khai sinh và bản chính giấy khai sinh, nhưng cá nhận có yêu cầu thay đổi khi có lý do chính đáng theo quy định của Bộ luật Dân sự”.

    Những “lý do chính đáng” để thay đổi họ, tên, chữ đệm được quy định tại Điều 27 BLDS gồm: “Cá nhân có quyền yêu cầu cơ quan nhà nước có thẩm quyền công nhận việc thay đổi họ, tên trong các trường hợp sau đây: Theo yêu cầu của người có họ, tên mà việc sử dụng họ, tên đó gây nhầm lẫn, ảnh hưởng đến tình cảm gia đình, đến danh dự, quyền, lợi ích hợp pháp của người đó; theo yêu cầu của cha nuôi, mẹ nuôi về việc thay đổi họ, tên cho con nuôi hoặc khi người con nuôi thôi không làm con nuôi và người này hoặc cha đẻ, mẹ đẻ yêu cầu lấy lại họ, tên mà cha đẻ, mẹ đẻ đã đặt; theo yêu cầu của cha đẻ, mẹ đẻ hoặc người con khi xác định cha, mẹ cho con; thay đổi họ cho con từ họ của cha sang họ của mẹ hoặc ngược lại; thay đổi họ, tên của người bị lưu lạc đã tìm ra nguồn gốc huyết thống của mình; thay đổi họ, tên của người được xác định lại giới tính; các trường hợp khác do pháp luật về hộ tịch quy định.”

    Vì vậy, con bạn vẫn có thể đổi được tên; chỉ cần nêu lý do chính đáng (Theo yêu cầu của người có họ, tên mà việc sử dụng họ, tên đó gây nhầm lẫn, ảnh hưởng đến tình cảm gia đình, đến danh dự, quyền, lợi ích hợp pháp của người đó).

    Hồ sơ bao gồm:

    - Tờ khai (theo mẫu quy định),

    - Xuất trình bản chính Giấy khai sinh của người cần thay đổi, cải chính hộ tịch;

    - Các giấy tờ liên quan để làm căn cứ cho việc thay đổi, cải chính hộ tịch.

    Trong thời hạn 5 ngày, kể từ ngày nhận đủ giấy tờ hợp lệ, nếu việc thay đổi, cải chính hộ tịch có đủ điều kiện theo quy định của pháp luật, thì cán bộ Tư pháp của Phòng Tư pháp ghi vào sổ đăng ký thay đổi, cải chính hộ tịch và quyết định cho phép thay đổi, cải chính hộ tịch. Chủ tịch Ủy ban nhân dân cấp huyện ký và cấp cho đương sự một bản chính Quyết định cho phép thay đổi, cải chính hộ tịch, xác định lại dân tộc, xác định lại giới tính. Bản sao Quyết định được cấp theo yêu cầu của đương sự.

    Trường hợp cần phải xác minh, thì thời hạn nói trên được kéo dài thêm không quá 5 ngày.

    Cũng theo quy định tại khoản 3 Điều 27 BLDS thì “Việc thay đổi họ, tên của cá nhân không làm thay đổi, chấm dứt quyền, nghĩa vụ dân sự được xác lập theo họ, tên cũ”. Do vậy, những bằng cấp trước đây của con bạn vẫn còn giá trị.

    Khoản 1 Điều 5 Nghị định 158/2010/NĐ-CP về giá trị pháp lý của giấy tờ hộ tịch có quy định “Giấy tờ hộ tịch do cơ quan nhà nước có thẩm quyền cấp cho cá nhân theo quy định của pháp luật về hộ tịch là căn cứ pháp lý xác nhận sự kiện hộ tịch của cá nhân đó”. Theo đó, giấy tờ hộ tịch được cấp cho đương sự sau khi thay đổi, cải chính hộ tịch là căn cứ xác nhận sự kiện thay đổi họ tên của đương sự và đương sự có quyền sử dụng tên họ của mình sau khi thay đổi.

    Trân trọng!

    Nv. Hà Thị Minh

    ĐT: 098.456.3328

    CÔNG TY LUẬT VIỆT KIM

    LUẬT SƯ DOANH NGHIỆP - ĐẦU TƯ - BẤT ĐỘNG SẢN

    A: Tầng 6, LYA Building, 24/12 Đào Tấn, Ba Đình, HN

    T: (+84) 0432.899.888 l Hot: (+84) 0975.999.836

    E: info@vietkimlaw.com l Web: www.vietkimlaw.com

     
    Báo quản trị |  
  • #386506   05/06/2015

    congtyluatsaoviet
    congtyluatsaoviet

    Male
    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:12/11/2009
    Tổng số bài viết (21)
    Số điểm: 175
    Cảm ơn: 10
    Được cảm ơn 8 lần


    Chào bạn, về câu hỏi của bạn, tôi có ý kiến bổ sung thêm về thủ tục thay đổi họ tên như sau:

     

    Hồ sơ bao gồm: Tờ khai theo mẫu; Xuất trình bản chính Giấy khai sinh của người cần thay đổi, cải chính hộ tịch; Các giấy tờ liên quan để làm căn cứ cho việc thay đổi, cải chính hộ tịch.

     

    Trong thời hạn 5 ngày kể từ ngày nhận đủ giấy tờ hợp lệ, nếu việc thay đổi, cải chính hộ tịch có đủ điều kiện theo quy định của pháp luật thì cán bộ Tư pháp của Phòng Tư pháp ghi vào sổ dăng ký thay đổi, cải chính hộ tịch và quyết định cho phép thay đổi, cải chính hộ tịch. Chủ tịch UBND cấp huyện ký và cấp cho đương sự một bản chính quyết định cho phép thay đổi, cải chính hộ tịch.

     

    Trường hợp phải xác minh thì thời hạn nói trên được kéo dài thêm nhưng không quá 5 ngày

     Chúc bạn thành công!

    CÔNG TY LUẬT TNHH SAO VIỆT

    Địa chỉ: Số 525 Lạc Long Quân, Phường Xuân La, Quận Tây Hồ, Thành phố Hà Nội

    Tel: 043. 636 7896. Tổng đài tư vấn: 1900 6243

    Fax: 043. 363 7897

    E-mail: congtyluatsaoviet@gmail.com

    Website: saovietlaw.com

     
    Báo quản trị |  

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

Luật sư, Thạc sỹ Luật học NGUYỄN NHẬT TUẤN - Đoàn Luật sư Tp. Hồ Chí Minh.

ĐT liên hệ: 0913.623.699 - Email: nguyennhattuan71@yahoo.com

Website: www.luatsuphuvinh.com