DanLuat 2015

Thay đổi quyền nuôi con sau ly hôn

Chủ đề   RSS   
  • #60053 08/09/2010

    VONGKT

    Sơ sinh


    Tham gia:12/05/2010
    Tổng số bài viết (8)
    Số điểm: 310
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Thay đổi quyền nuôi con sau ly hôn

    Chào Luật sư!

    Luật sư cho hỏi? Khi ly hôn con chúng tôi mới dưới 3 tuổi và được người mẹ trực tiếp nuôi dưỡng. Nhưng khi con tôi được hơn 9 tuổi thì cháu có quyền thay đổi quyền được nuôi dưỡng hay không?

    Thủ tục khi thay đổi của con tôi như thế nào? Pháp luật có quy định không? Vì hiện nay con tôi đã hơn 9 tuổi và muốn ở trực tiếp với người bố.
     
    7320 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #70446   25/11/2010

    thuhau
    thuhau
    Top 500
    Mầm

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:17/11/2010
    Tổng số bài viết (109)
    Số điểm: 855
    Cảm ơn: 14
    Được cảm ơn 39 lần


    Chào anh,

    Về việc thay đổi người trực tiếp nuôi con sau khi ly hôn, pháp luật hôn nhân gia đình Việt Nam có quy định “Vì li ích ca con, theo yêu cu ca mt hoc c hai bên, Toà án có th quyết đnh thay đi người trc tiếp nuôi con. Vic thay đi người trc tiếp nuôi con sau khi ly hôn được thc hin trong trường hp người trc tiếp nuôi con không bo đm quyn li v mi mt ca con và phi tính đến nguyn vng ca con, nếu con t đ chín tui tr lên.” Điu 93 Lut Hôn nhân và Gia đình Vit Nam năm 2000.

    Do đó, anh hoàn toàn có quyền yêu cầu thay đổi người trực tiếp nuôi con anh nhưng anh phải chứng minh được yêu cầu này là vì lợi ích của con anh và anh chứng minh được người trc tiếp nuôi con không bo đm quyn li v mi mt ca con. Ý kiến của con anh trong trường hợp này cũng là một căn cứ để tòa án xem xét. Do đó, thủ tục anh cần làm là nộp đơn khởi kiện đến Tòa án có thẩm quyền để yêu cầu thay đổi người trực tiếp nuôi con.

     
    Báo quản trị |  
  • #70757   27/11/2010

    BeToan89
    BeToan89
    Top 50
    Male
    Lớp 11

    Đăk Lăk, Việt Nam
    Tham gia:24/11/2010
    Tổng số bài viết (977)
    Số điểm: 17101
    Cảm ơn: 63
    Được cảm ơn 147 lần


    Về nguyên tắc con dưới 3 tuổi là do người mẹ trông nom:

    Điều 92. Việc trông nom, chăm sóc, giáo dục, nuôi dưỡng con sau khi ly hôn

    1. Sau khi ly hôn, vợ, chồng vẫn có nghĩa vụ trông nom, chăm sóc, giáo dục, nuôi dưỡng con chưa thành niên hoặc đã thành niên bị tàn tật, mất năng lực hành vi dân sự, không có khả năng lao động và không có tài sản để tự nuôi mình.

    Người không trực tiếp nuôi con có nghĩa vụ cấp dưỡng nuôi con.

    2. Vợ, chồng thoả thuận về người trực tiếp nuôi con, quyền và nghĩa vụ của mỗi bên sau khi ly hôn đối với con; nếu không thoả thuận được thì Toà án quyết định giao con cho một bên trực tiếp nuôi căn cứ vào quyền lợi về mọi mặt của con; nếu con từ đủ chín tuổi trở lên thì phải xem xét nguyện vọng của con.

    Về nguyên tắc, con dưới ba tuổi được giao cho mẹ trực tiếp nuôi, nếu các bên không có thoả thuận khác.

    Điều 93. Thay đổi người trực tiếp nuôi con sau khi ly hôn

    Vì lợi ích của con, theo yêu cầu của một hoặc cả hai bên, Toà án có thể quyết định thay đổi người trực tiếp nuôi con.

    Việc thay đổi người trực tiếp nuôi con sau khi ly hôn được thực hiện trong trường hợp người trực tiếp nuôi con không bảo đảm quyền lợi về mọi mặt của con và phải tính đến nguyện vọng của con, nếu con từ đủ chín tuổi trở lên.

    Betoan1989@yahoo.com

    *Khi là chính mình, bạn không có bất cứ điều gì phải sợ.

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-