Thay đổi quy mô có phải điều chỉnh chủ trương đầu tư không?

Chủ đề   RSS   
  • #522256 30/06/2019

    phungpham1973
    Top 150
    Lớp 10

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:30/01/2019
    Tổng số bài viết (475)
    Số điểm: 13250
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 132 lần


    Thay đổi quy mô có phải điều chỉnh chủ trương đầu tư không?

    Dự án A đã có quyết định phê duyệt chủ trương đầu tư, nhưng trong quá trình thực hiện các bước chuẩn bị đầu tư do thay đổi quy mô tăng tổng mức đầu tư trong quyết định phê duyệt chủ trương đầu tư, thì có phải điều chỉnh chủ trương đầu tư không?

     
    839 | Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn phungpham1973 vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (01/07/2019)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #522262   30/06/2019

    minhpham1995
    minhpham1995
    Top 50
    Male
    Lớp 7

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:21/10/2017
    Tổng số bài viết (1187)
    Số điểm: 9304
    Cảm ơn: 9
    Được cảm ơn 179 lần


    Anh có thể tham khảo theo link sau: http://baochinhphu.vn/Tra-loi-cong-dan/Truong-hop-nao-phai-dieu-chinh-chu-truong-dau-tu/324939.vgp

    Theo đó, Bộ Xây dựng căn cứ Điều 61 Luật Xây dựng 2014:

    "Điều 61. Điều chỉnh dự án đầu tư xây dựng

    ...

    2. Việc điều chỉnh dự án sử dụng vốn nhà nước do người quyết định đầu tư quyết định.

    3. Việc điều chỉnh dự án sử dụng vốn khác do người quyết định đầu tư quyết định trên cơ sở bảo đảm các yêu cầu về quy hoạch, an toàn, bảo vệ môi trường, phòng, chống cháy, nổ, quốc phòng, an ninh đã được cơ quan nhà nước có thẩm quyền chấp thuận.

    4. Trường hợp điều chỉnh dự án làm thay đổi mục tiêu, quy mô, địa điểm xây dựng thì phải được sự chấp thuận của cơ quan nhà nước có thẩm quyền.

    5. Việc điều chỉnh dự án đầu tư xây dựng phải được thẩm định, phê duyệt."

    https://thuvienphapluat.vn/van-ban/Xay-dung-Do-thi/Luat-Xay-dung-2014-238644.aspx

    Từ đó kết luận: " Trong thời gian thực hiện, dự án có sự thay đổi về quy mô và giá trị chi phí dẫn tới có sự thay đổi so với chủ trương đầu tư được phê duyệt. Khi đó, chủ đầu tư phải báo cáo cấp có thẩm quyền phê duyệt chủ trương đầu tư của dự án để xem xét, quyết định việc điều chỉnh chủ trương đầu tư và thực hiện các thủ tục điều chỉnh dự án "

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn minhpham1995 vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (01/07/2019)
  • #561923   31/10/2020

    danluan123
    danluan123
    Top 500
    Male


    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:14/07/2020
    Tổng số bài viết (270)
    Số điểm: 1905
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 8 lần


    Bất cứ hoạt động nào trong doanh nghiệp hay đàu tư đều phải có sự cháp thuận của chủ doanh nghiệp hay cơ quan có thẩm quyền theo thông tin mà bạn cung cấp trển có thể thấy chủ đầu tư phải báo cáo cấp có thẩm quyền phê duyệt chủ trương đầu tư của dự án để xem xét, quyết định việc điều chỉnh chủ trương đầu tư và thực hiện các thủ tục.

     
    Báo quản trị |  
  • #561977   31/10/2020

    Đối với dự án thuộc diện quyết định chủ trương đầu tư thì theo quy định khi thay đổi dự án đầu tư trước tiên phải xin thay đổi chủ trương đầu tư. Khi nhận được quyết định điều chỉnh chủ trương đầu tư, cơ quan đăng ký đầu tư điều chỉnh Giấy chứng nhận đăng ký đầu tư cho nhà đầu tư.

     
    Báo quản trị |