DanLuat 2015

Thay đổi quê quán cho con

Chủ đề   RSS   
  • #390657 04/07/2015

    nhatramnhatruc

    Sơ sinh

    Gia Lai, Việt Nam
    Tham gia:09/10/2013
    Tổng số bài viết (8)
    Số điểm: 160
    Cảm ơn: 7
    Được cảm ơn 0 lần


    Thay đổi quê quán cho con

    Chào Luật sư! 

    Tôi đã ly hôn với chồng và được quyền nuôi con. Trong giấy khai sinh, hộ khẩu của con tôi để quê quán theo bố, hiện tôi muốn thay đổi quê quán của cháu theo quê quán của tôi có được không ạ? Nếu được thì phải cần những thủ tục nào? Lệ phí và thời gian thực hiện thay đổi là bao lâu ạ? Xin Luật sư tư vấn giúp ạ, xin chân thành cảm ơn và chúc Luật sư sức khỏe ạ.

     
    8312 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #390739   06/07/2015

    Ls.NguyenHuyLong
    Ls.NguyenHuyLong
    Top 25
    Male
    Luật sư quốc gia

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:25/04/2011
    Tổng số bài viết (3177)
    Số điểm: 23898
    Cảm ơn: 227
    Được cảm ơn 1248 lần
    Lawyer

    Tại điểm e mục 1 phần II Thông tư 01/2008/TT-BTP ngày 02 tháng 6 năm 2008 của Bộ Tư pháp hướng dẫn Nghị định 158/2005/NĐ-CP ngày 27 tháng 12 năm 2005 của Chính phủ về đăng ký và quản lý hộ tịch quy định về việc xác định họ và quê quán khi khai sinh như sau:“Khi đăng ký khai sinh, họ và quê quán của con được xác định theo họ và quê quán của người cha hoặc họ và quê quán của người mẹ theo tập quán hoặc theo thỏa thuận của cha, mẹ”.

    Như vậy, ngay từ khi sinh ra thì quê quán của trẻ em đã được xác định theo quê quán của người cha hoặc quê quán của người mẹ theo tập quán hoặc theo thỏa thuận của cha, mẹ. Chỉ trong trường hợp đăng ký khai sinh cho con ngoài giá thú, nếu không có quyết định công nhận việc nhận cha cho con, thì quê quán của con được xác định theo quê quán của người mẹ.

    Đồng thời tại Điều 36 Nghị định 158/2005/NĐ-CP quy định về phạm vi thay đổi, cải chính hộ tịch, xác định lại dân tộc, xác định lại giới tính, bổ sung hộ tịch, điều chỉnh hộ tịch như sau:

    “1. Thay đổi họ, tên, chữ đệm đã được đăng ký đúng trong Sổ đăng ký khai sinh và bản chính Giấy khai sinh, nhưng cá nhân có yêu cầu thay đổi khi có lý do chính đáng theo quy định của Bộ luật Dân sự.

    2. Cải chính những nội dung đã được đăng ký trong Sổ đăng ký khai sinh và bản chính Giấy khai sinh, nhưng có sai sót trong khi đăng ký.

    3. Xác định lại dân tộc của người con theo dân tộc của người cha hoặc dân tộc của người mẹ theo quy định của Bộ luật Dân sự.

    4. Xác định lại giới tính của một người trong trường hợp giới tính của người đó bị khuyết tật bẩm sinh hoặc chưa định hình chính xác mà cần có sự can thiệp của y học nhằm xác định rõ về giới tính.

    5. Bổ sung những nội dung chưa được đăng ký trong Sổ đăng ký khai sinh và bản chính Giấy khai sinh.

    6. Điều chỉnh những nội dung trong sổ đăng ký hộ tịch và các giấy tờ hộ tịch khác, không phải Sổ đăng ký khai sinh và bản chính Giấy khai sinh”.

    Căn cứ vào các quy định trên, đối với trường hợp của con bạn, do khi đăng ký khai sinh cho cháu vợ chồng bạn đã thỏa thuận chọn quê quán của cháu theo quê quán của chồng bạn, đến nay bạn có yêu cầu muốn thay đổi quê quán của cháu thành quê quán của bạn thì sẽ không có cơ sở pháp lý để giải quyết.

    Trân trọng!

    Để được tư vấn chi tiết xin liên hệ:

    CÔNG TY LUẬT NAM LONG VÀ CỘNG SỰ chuyên:

    - Tư vấn doanh nghiệp

    - Tư vấn sở hữu trí tuệ

    - Tư vấn đầu tư

    - Tư vấn pháp luật dân sự

    - Tư vấn luật hình sự

    Website: www.luatnamlong.vn

    Địa chỉ : P1107, Tòa B, Vinaconex Building, Số 57 Vũ Trọng Phụng, Thanh Xuân, Hà Nội

    Điện thoại: 0432 060 333

    Hotline: 0914 66 86 85 hoặc 0989.888.227

    Email: luatnamlong@gmail.com

     
    Báo quản trị |  
  • #390869   06/07/2015

    nhatramnhatruc
    nhatramnhatruc

    Sơ sinh

    Gia Lai, Việt Nam
    Tham gia:09/10/2013
    Tổng số bài viết (8)
    Số điểm: 160
    Cảm ơn: 7
    Được cảm ơn 0 lần


    Cảm ơn luật sư ạ.

    Xin Luật sư tư vấn cho tôi một vấn đề nữa ạ.

    Con tôi hiện đã 31 tháng tuổi, hai cháu song sinh ạ. Lúc hoàn tất xong thủ tục ly hôn tôi được quyền nuôi hai con vì cháu dưới 36 tháng tuổi và tôi có công việc làm ổn định, nhưng bây giờ bố cháu nói đợi đến lúc cháu đủ 36 tháng tuổi sẽ giành lại quyền nuôi con. Tôi ly hôn khi hai cháu được một tuổi và cho đến nay tôi vẫn chăm sóc cho hai cháu phát triển đầy đủ về các mặt.

    Xin hỏi luật sư nếu đến thời gian hai cháu đủ 36 tháng tuổi thì tôi cần những thủ tục và điều kiện như thế nào để vẫn được nuôi hai cháu ạ? Và chồng cũ của tôi nếu muốn giành được quyền nuôi con thì phải có đầy đủ những điều kiện như thế nào? Xin Luật sư tư vấn giúp tôi ạ.

    Tôi xin chân thành cảm ơn Luật sư.

     
    Báo quản trị |  
  • #392300   15/07/2015

    Ls.NguyenHuyLong
    Ls.NguyenHuyLong
    Top 25
    Male
    Luật sư quốc gia

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:25/04/2011
    Tổng số bài viết (3177)
    Số điểm: 23898
    Cảm ơn: 227
    Được cảm ơn 1248 lần
    Lawyer

    Chào bạn!

    Theo quy định tại Điều 84 Luật hôn nhân gia đình 2014 thì:

    1. Trong trường hợp có yêu cầu của cha, mẹ hoặc cá nhân, tổ chức được quy định tại khoản 5 Điều này, Tòa án có thể quyết định việc thay đổi người trực tiếp nuôi con.

    2. Việc thay đổi người trực tiếp nuôi con được giải quyết khi có một trong các căn cứ sau đây:

    a) Cha, mẹ có thỏa thuận về việc thay đổi người trực tiếp nuôi con phù hợp với lợi ích của con;

    b) Người trực tiếp nuôi con không còn đủ điều kiện trực tiếp trông nom, chăm sóc, nuôi dưỡng, giáo dục con.

    3. Việc thay đổi người trực tiếp nuôi con phải xem xét nguyện vọng của con từ đủ 07 tuổi trở lên.

    4. Trong trường hợp xét thấy cả cha và mẹ đều không đủ điều kiện trực tiếp nuôi con thì Tòa án quyết định giao con cho người giám hộ theo quy định của Bộ luật dân sự.

    5. Trong trường hợp có căn cứ theo quy định tại điểm b khoản 2 Điều này thì trên cơ sở lợi ích của con, cá nhân, cơ quan, tổ chức sau có quyền yêu cầu thay đổi người trực tiếp nuôi con:

    a) Người thân thích;

    b) Cơ quan quản lý nhà nước về gia đình;

    c) Cơ quan quản lý nhà nước về trẻ em;

    d) Hội liên hiệp phụ nữ.

    Như vậy, nếu như bạn chứng minh đươc mình vẫn còn đủ điều kiện trực tiếp trông nom, chăm sóc và nuôi dưỡng con thì bạn vẫn được quyền nuôi hai cháu.
    Thân ái!
     

    Để được tư vấn chi tiết xin liên hệ:

    CÔNG TY LUẬT NAM LONG VÀ CỘNG SỰ chuyên:

    - Tư vấn doanh nghiệp

    - Tư vấn sở hữu trí tuệ

    - Tư vấn đầu tư

    - Tư vấn pháp luật dân sự

    - Tư vấn luật hình sự

    Website: www.luatnamlong.vn

    Địa chỉ : P1107, Tòa B, Vinaconex Building, Số 57 Vũ Trọng Phụng, Thanh Xuân, Hà Nội

    Điện thoại: 0432 060 333

    Hotline: 0914 66 86 85 hoặc 0989.888.227

    Email: luatnamlong@gmail.com

     
    Báo quản trị |  

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

CÔNG TY LUẬT MINH LONG VÀ CỘNG SỰ

Website: Luatminhlong.com

Địa chỉ : Số 115, ngõ 562, Đường Láng, Láng Hạ, Đống Đa, Hà Nội

Điện thoại: 04 62 54 56 58 - Fax: 04 62 75 54 95 Hotline: 0914 66 86 85

Email: info@luatminhlong.com hoặc luatminhlong@gmail.com

0 Thành viên đang online
-