Thay đổi phương pháp kê khai thuế có ảnh hưởng đến kỳ báo cáo thuế hay không?

Chủ đề   RSS   
  • #374542 17/03/2015

    phungnguyen1309

    Female
    Sơ sinh

    Bình Dương, Việt Nam
    Tham gia:20/06/2014
    Tổng số bài viết (4)
    Số điểm: 80
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 0 lần


    Thay đổi phương pháp kê khai thuế có ảnh hưởng đến kỳ báo cáo thuế hay không?

    Kính thưa Quý Luật Sư!

    Công ty em được thành lập từ tháng 04/2014 là kê khai thuế theo phương pháp trực tiếp, đồng thời khai báo thuế theo tháng. Nhưng đến tháng 03/2015 bên Công ty em áp dụng kê khai thuế theo phương pháp khấu trừ thuế GTGT. Như vậy, cho em hỏi kể từ tháng 03/2015 trở đi là bên Cty em phải kê khai theo tháng hay theo quý ạ? Kính mong Luật sư sớm hồi đáp! Trân trọng cảm ơn!

     

     
    2311 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #374701   17/03/2015

    lethihoangvanle
    lethihoangvanle

    Female
    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:12/07/2014
    Tổng số bài viết (26)
    Số điểm: 169
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 11 lần


    Chào bạn, 

    Theo quy định tại Điểm a Khoản 2 Điều 11 Thông tư 156/2013/TT-BTC hướng dẫn:

    "2. Khai thuế giá trị gia tăng

    a) Khai thuế giá trị gia tăng là loại khai thuế theo tháng trừ các trường hợp hướng dẫn tại điểm b, c, d khoản này"

    Do đó, việc khai thuế giá trị gia tăng được thực hiện theo tháng, trừ trường hợp quy định tại Điểm c, d Khoản 2 Thông tư 156/2013/TT-BTC và  Điều 15 Thông tư 151/2014/TT-BTC sửa đổi bổ sung một số điều của Thông tư 156/2013/TT-BTC như sau:

    "c) Khai thuế giá trị gia tăng tạm tính theo từng lần phát sinh đối với hoạt động kinh doanh xây dựng, lắp đặt, bán hàng vãng lai, chuyển nhượng bất động sản ngoại tỉnh.

    d) Khai thuế giá trị gia tăng theo từng lần phát sinh đối với thuế giá trị gia tăng theo phương pháp trực tiếp trên doanh số của người kinh doanh không thường xuyên."

     và Điều 15 TT 151/2014/TT-BTC: 

    "b.1) Đối tượng khai thuế GTGT theo quý

    Khai thuế theo quý áp dụng đối với người nộp thuế giá trị gia tăng có tổng doanh thu bán hàng hoá và cung cấp dịch vụ của năm trước liền kề từ 50 tỷ đồng trở xuống.

    Trường hợp người nộp thuế mới bắt đầu hoạt động sản xuất kinh doanh việc khai thuế giá trị gia tăng được thực hiện theo quý. Sau khi sản xuất kinh doanh đủ 12 tháng thì từ năm dương lịch tiếp theo sẽ căn cứ theo mức doanh thu bán hàng hoá, dịch vụ của năm dương lịch trước liền kề (đủ 12 tháng) để thực hiện khai thuế giá trị gia tăng theo tháng hay theo quý."

    Như vậy, bạn dựa vào các quy định nêu trên, căn cứ vào doanh thu của công ty của năm 2014 để áp dụng kê khai thuế GTGT cho hợp lý.

     

    Thân,

     

    Lê Thị Hoàng Vân- hoangvan1454@gmail.com

    Công ty Luật Sài Gòn Á Châu- www.saigon-asialaw.com

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn lethihoangvanle vì bài viết hữu ích
    phungnguyen1309 (19/03/2015)