DanLuat 2015

Thay đổi nội dung kinh doanh của Chi nhánh

Chủ đề   RSS   
  • #462467 26/07/2017

    Thay đổi nội dung kinh doanh của Chi nhánh

    Thưa Luật sư,

    Luật sư cho em hỏi công ty em về ngành hàng may mặc vốn 100% nước ngoài. Công ty có thành lập chi nhánh ở Hồ Chí Minh.

    Thủ tục giấy phép của chi nhánh Hồ Chí Minh đã xong vào năm 2016, nhưng trước đó lúc thành lập thì chi nhánh Hồ Chí Minh chỉ có chức năng là văn phòng thôi.

    Bây giờ, CN ở HCM có mở thêm phòng may mẫu, có nhập máy móc về để may mẫu săn phẩm chứ không sản xuất hàng loạt. Như vậy thì có phải thay đổi nội dung hoạt động của CN Hồ Chí Minh hay không? Thủ tục với phòng đăng ký kinh doanh như thế nào?

    Vì theo như em đọc thì trong giấy phép kinh doanh của chi nhánh không có ghi rõ nội dung hoạt động là như thế nào, chỉ nêu là hoạt động theo ủy quyền của công ty mẹ.

    Xin cám ơn.

     

     

     
    1626 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #462504   26/07/2017

    trang_u
    trang_u
    Top 25
    Female
    Cao Đẳng

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:18/11/2015
    Tổng số bài viết (2972)
    Số điểm: 37174
    Cảm ơn: 1414
    Được cảm ơn 1495 lần


    Chào bạn , vậy thì nhiệm vụ lúc này là doanh nghiệp của bạn phải thay đổi ngành nghề kinh doanh chứ không phải chi nhánh. 

    Bạn xem kĩ Luật doanh nghiệp 2014 có quy định về vấn đề này:

    Điều 45. Chi nhánh, văn phòng đại diện và địa điểm kinh doanh của doanh nghiệp

    1. Chi nhánh là đơn vị phụ thuộc của doanh nghiệp, có nhiệm vụ thực hiện toàn bộ hoặc một phần chức năng của doanh nghiệp kể cả chức năng đại diện theo ủy quyền. Ngành, nghề kinh doanh của chi nhánh phải đúng với ngành, nghề kinh doanh của doanh nghiệp.

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn trang_u vì bài viết hữu ích
    tramnguyenj26 (26/07/2017)
  • #462517   26/07/2017

    Giấy phép kinh doanh của công ty mẹ là ngành hàng may mặc đó ạ.

    Chi nhánh cũng chỉ may mẫu sản phẩm may mặc thôi ạ. Những sản phẩm đó có trong giấy phép kinh doanh của công ty mẹ rồi a.

     
    Báo quản trị |  
  • #482364   16/01/2018

    TruongMinhToan
    TruongMinhToan
    Top 150
    Male
    Lớp 6

    Bình Dương, Việt Nam
    Tham gia:05/01/2016
    Tổng số bài viết (432)
    Số điểm: 7970
    Cảm ơn: 168
    Được cảm ơn 162 lần


    TRong trường hợp này, bạn nên tiến hành thủ tục đăng ký thay đổi nội dung đăng ký hoạt động của chi nhánh theo quy định tại khoản 02 Điều 48 Nghị định 78/2015/NĐ-CP như sau:
     
    "2. Khi thay đổi các nội dung đã đăng ký của chi nhánh, văn phòng đại diện, địa điểm kinh doanh, doanh nghiệp gửi Thông báo thay đổi nội dung đăng ký hoạt động của chi nhánh, văn phòng đại diện, địa điểm kinh doanh đến Phòng đăng ký kinh doanh nơi đặt trụ sở chi nhánh, văn phòng đại diện. Khi nhận được Thông báo của doanh nghiệp, Phòng Đăng ký kinh doanh trao Giấy biên nhận, kiểm tra tính hợp lệ của hồ sơ, thay đổi thông tin đăng ký hoạt động của chi nhánh, văn phòng đại diện, địa điểm kinh doanh trong Cơ sở dữ liệu quốc gia về đăng ký doanh nghiệp và cấp Giấy chứng nhận đăng ký hoạt động chi nhánh, văn phòng đại diện, Giấy chứng nhận đăng ký địa điểm kinh doanh trong thời hạn 03 ngày làm việc kể từ ngày nhận được hồ sơ hợp lệ. Trường hợp doanh nghiệp có nhu cầu, Phòng Đăng ký kinh doanh cấp Giấy xác nhận về việc thay đổi nội dung đăng ký hoạt động chi nhánh, văn phòng đại diện, địa điểm kinh doanh."
     
     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-