DanLuat 2015

thay đổi người đại diện pháp luật

Chủ đề   RSS   
  • #249869 21/03/2013

    thienthan200754

    Mầm

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:29/01/2011
    Tổng số bài viết (24)
    Số điểm: 625
    Cảm ơn: 15
    Được cảm ơn 0 lần


    thay đổi người đại diện pháp luật

    Công ty tôi thuộc loại Cổ phần Giám đốc kiêm chủ tịch HĐQT nhưng bây giờ thay đổi Giám đốc, vậy các anh/ chị cho tôi hỏi khi làm thủ tục nộp lên sở KH&ĐT để xin thay đổi Giám Đốc thì Giám đốc mới ký tên hay làm Giám Đốc cũ ký tên trên hồ sơ này ?

     
    5293 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #249980   21/03/2013

    ntdieu
    ntdieu
    Top 10
    Male
    Dân Luật bậc 1

    Đồng Nai, Việt Nam
    Tham gia:11/02/2009
    Tổng số bài viết (13032)
    Số điểm: 90059
    Cảm ơn: 2942
    Được cảm ơn 4555 lần
    SMod

    Theo tôi thì giám đốc cũ ký tên trên công văn này.

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn ntdieu vì bài viết hữu ích
    thienthan200754 (22/03/2013)
  • #250007   21/03/2013

    leanhthu
    leanhthu
    Top 25
    Male
    Luật sư quốc gia

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:10/11/2008
    Tổng số bài viết (1840)
    Số điểm: 17665
    Cảm ơn: 636
    Được cảm ơn 1117 lần
    Lawyer

    Chào bạn! Trường hợp của bạn tôi tư vấn như sau:

    1./. Trường hợp trên Giám đốc người đại diện theo pháp luật hiện tại tức Giám đốc cũ sẽ ký trức tiếp vào các giấy tờ, tài liệu, thông báo trong Hồ sơ thay đổi người đại diện theo pháp luật gửi Phòng ĐKKD - Sở kế hoạch đầu tư nơi pháp nhân đặt trụ sở. Vì về bản chất pháp lý Giám đốc cũ chưa chấm dứt quyền và nghĩa vụ của mình đối với Công ty. Do vậy viện hoàn thành thủ tục thay đổi đăng ký kinh doanh là nghĩa vụ của Giám đốc cũ với doanh nghiệp.

    2./. Trường hợp thứ 2 Giám đốc mới ký các giấy tờ tài liệu khi làm thay đổi người đại diện theo pháp luật trong trường hợp có biên bản họp của Đại hội đồng cổ đông trong việc ủy quyền cho Giám đốc mới ký kết các giấy tờ.

    Để được giải đáp mọi thắc mắc vui lòng liên hệ, LS. Lê Văn Thư - SĐT: 0977184216 ; Công ty TNHH Thành Thái và Cộng sự

    Trụ sở: Phòng 1105, Tòa nhà 15T, Nguyễn Thị Định, phường Trung Hòa, quận Cầu Giấy, TP. Hà Nội;

    Tel: SĐT 0977184216, Email: luatthanhthai@gmail.com; facebook: https://www.facebook.com/luatthanhthai.vn/; skype: leanhthu307

    Trân trọng!

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn leanhthu vì bài viết hữu ích
    thienthan200754 (22/03/2013)
  • #250022   21/03/2013

    nguyenkhanhchinh
    nguyenkhanhchinh
    Top 10
    Male
    Dân Luật bậc 1

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:12/09/2011
    Tổng số bài viết (6836)
    Số điểm: 76358
    Cảm ơn: 1954
    Được cảm ơn 3711 lần


    Chào các anh em!

    Câu này cần hỏi cho rõ một người làm Chủ tịch HĐQT kiêm Giám đốc Cty CP, nhưng quan trọng là chức danh nào đại diện theo pháp luật.

    Vì không rõ, thì mời bạn ấy tham khảo điều luật sau:

    Điều 14.

     

    ....

    d) Chủ tịch Hội đồng quản trị đối với công ty cổ phần. Trong trường hợp Chủ tịch Hội đồng quản trị là người đại diện theo pháp luật thì người ký thông báo là Chủ tịch Hội đồng quản trị mới được Đại hội đồng cổ đông hoặc Hội đồng quản trị bầu.

    Thân./.

    Bô lô ba la

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn nguyenkhanhchinh vì bài viết hữu ích
    thuy_law (29/03/2013)
  • #250062   22/03/2013

    thienthan200754
    thienthan200754

    Mầm

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:29/01/2011
    Tổng số bài viết (24)
    Số điểm: 625
    Cảm ơn: 15
    Được cảm ơn 0 lần


    bên mình Giám Đốc là người đại diện pháp luật.

     
    Báo quản trị |  
  • #250137   22/03/2013

    nguyenkhanhchinh
    nguyenkhanhchinh
    Top 10
    Male
    Dân Luật bậc 1

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:12/09/2011
    Tổng số bài viết (6836)
    Số điểm: 76358
    Cảm ơn: 1954
    Được cảm ơn 3711 lần


    Chiếu theo điều trên, Chủ tịch Hội đồng quản trị công ty là người ký thông báo thay đổi Giám đốc.

    Chúc bạn thành công!

    Bô lô ba la

     
    Báo quản trị |  
  • #251730   29/03/2013

    thuy_law
    thuy_law

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:06/03/2009
    Tổng số bài viết (4)
    Số điểm: 15
    Cảm ơn: 6
    Được cảm ơn 1 lần


    thẩm quyền thay đổi giám đốc (đại diện theo pháp luật) thuộc về hội đồng quản trị.

    trong trường hợp của công ty bạn, thay đổi giám đốc là ông A đồng thời giữ chức danh chủ tịch HĐQT thì sẽ có 2 trường hợp:

    Trường hợp 1: thay đổi giám đốc đồng thời thay đổi cả chủ tịch HĐQT thì Thông báo thay đổi sẽ do chủ tịch HĐQT mới ký, còn Biên bản và Quyết định của HĐQT sẽ do Chủ tịch HĐQT cũ ký.

    Trường hợp 2: thay đổi giám đốc mới là ông B , còn ông A vẫn giữ chức vụ chủ tịch HĐQT thì chủ tịch HĐQT đương nhiên ký hồ sơ thay đổi giám đốc.

    theo tôi hiểu thì ý bạn hỏi thuộc trường hợp 1.

     

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn thuy_law vì bài viết hữu ích
    nguyenkhanhchinh (30/03/2013)
  • #251806   30/03/2013

    nguyenkhanhchinh
    nguyenkhanhchinh
    Top 10
    Male
    Dân Luật bậc 1

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:12/09/2011
    Tổng số bài viết (6836)
    Số điểm: 76358
    Cảm ơn: 1954
    Được cảm ơn 3711 lần


    Theo thông tin chủ topic nêu, tui đoán Công ty bạn này chỉ thay đổi chức danh Giám đốc, còn chủ tịch HĐQT vẫn như cũ, nêu thuộc trường hợp thứ 2 mà thuy_law đã nêu 

    Bô lô ba la

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn nguyenkhanhchinh vì bài viết hữu ích
    thuy_law (30/03/2013)
  • #251832   30/03/2013

    thuy_law
    thuy_law

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:06/03/2009
    Tổng số bài viết (4)
    Số điểm: 15
    Cảm ơn: 6
    Được cảm ơn 1 lần


    dù là trong trường hợp nào thì trong biên bản và quyết định của HĐQT vẫn phải có nội dung là sau khi thay đổi giám đốc thì ai giữ chức vụ chủ tịch HĐQT (giữ nguyên như cũ hoặc thay người mới)

     
    Báo quản trị |  
  • #252512   02/04/2013

    luatsuhienduc
    luatsuhienduc

    Male
    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:01/04/2013
    Tổng số bài viết (7)
    Số điểm: 35
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 3 lần


    thienthan200754 viết:

    Công ty tôi thuộc loại Cổ phần Giám đốc kiêm chủ tịch HĐQT nhưng bây giờ thay đổi Giám đốc, vậy các anh/ chị cho tôi hỏi khi làm thủ tục nộp lên sở KH&ĐT để xin thay đổi Giám Đốc thì Giám đốc mới ký tên hay làm Giám Đốc cũ ký tên trên hồ sơ này ?

    Chào bạn. Luật sư Hiền Đức trả lời bạn như sau:

    - Biên bản về việc thay đổi giám đốc: có các cổ đông cùng ký tên

    - Quyết định việc thay đổi giám đốc: Chủ tịch HĐQT ký, trong trường hợp này chính là Ông giám đốc hiện tại ký nhưng phải để chức danh là chủ tịch HĐQT

    - Thông báo về việc thay đổi giám đốc - Chủ tịch HĐQT ký, trong trường hợp này chính là Ông giám đốc hiện tại ký nhưng phải để chức danh là chủ tịch HĐQT

    - Thông báo thay đổi thông tin đăng ký thuế

    Trân trọng!

    "Muốn cuộc sống độc lập, tự do và hạnh phúc, không còn cách nào khác ngoài việc phải hiểu biết pháp luật"

    Luật Sư Hiền Đức: 0987620769

    CÔNG TY LUẬT TNHH ETACO - http://www.etacolaw.vn/

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-