DanLuat 2015

Thay đổi người đại diện Công ty

Chủ đề   RSS   
  • #77064 04/01/2011

    Hoatran87hn

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:14/10/2010
    Tổng số bài viết (15)
    Số điểm: 435
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Thay đổi người đại diện Công ty

    Kính gửi!

    Tôi có một vấn đề rất mong tư vấn giúp: Nếu như điều lệ Doanh nghiệp quy định Giám đốc là người đại diện theo pháp luật.

    Vậy khi Giám đốc mới được bổ nhiệm nhưng chưa được thay đổi trên Giấy Đăng ký kinh doanh thì Giám đốc mới đó có được ký vào các hồ sơ vay vốn của Doanh nghiệp với Ngân hàng hay không?

     
    4504 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #77086   04/01/2011

    kienlawyer
    kienlawyer
    Top 200
    Lớp 3

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:24/03/2009
    Tổng số bài viết (284)
    Số điểm: 4455
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 69 lần


    Chào bạn!

    Vấn đề này theo tôi sẽ có nhiều ý kiến tranh luận khác nhau do quy định của luật còn chưa cụ thể, tuy nhiên theo quan điểm của tôi thì như sau:

    1. Luật Doanh nghiệp có quy định về trình tự, thủ tục thực hiện việc thay đổi đăng ký kinh doanh khi thay đổi các thông tin trên giấy phép dkkd (trong đó có nội dung về thay đổi người đại diện theo pháp luật).

    2. Luật có quy định về thẩm quyền, thể thức họp, quyết định các vấn đề của Đại hội đồng cổ đông/Hội đồng quản trị (trong đó có thẩm quyền bổ nhiệm giám đốc/quyết định cử người đại diện theo pháp luật), ví dụ: "Quyết định của Đại hội đồng cổ đông được thông qua khi......."

    3. Luật không có quy định rõ ràng về hiệu lực của các quyết định/nghị quyết của Đại hội đồng cổ đông/Hội đồng quản trị đối với các bên thứ ba (trường hợp này là Ngân hàng).

    - Từ 3 vấn đề liệt kê ở trên có thể kết luận: Trừ khi Điều lệ có quy định khác, Quyết định của Đại hội cổ đông/Hội đồng quản trị có hiệu lực kể từ ngày được nêu trong Quyết định (thường nằm ở điều cuối cùng của một quyết định: Quyết định này có hiệu lực kể từ ngày ký/kể từ ngày....") mà không phụ thuộc vào việc Doanh nghiệp đã thay đổi dkkd hay chưa, nếu Quyết định đó:

    - Thuộc thẩm quyền hợp pháp của cơ quan ra quyết định;

    - Được căn cứ vào biên bản đã được tiến hành theo thể thức, trình tự luật định.

    Lý do: Việc quy định nêu tại mục 1 ở trên chỉ là thủ tục, theo quy định: trong vòng 10 ngày kể từ khi ra quyết định, doanh nghiệp phải gửi hồ sơ để tiến hành thay đổi dkkd, đó là quy định nhằm hợp pháp hóa, công khai quyết định đã có hiệu lực pháp luật.

    Việc không thực hiện theo thủ tục này sẽ dẫn tới hậu quả doanh nghiệp có thể bị xử phạt hành chính (nếu bị phát hiện) hoặc gặp phải khó khăn khi giao dịch với bên thứ 3 (trường hợp này là việc ngân hàng khó chấp nhận ký với giám đốc mới).

    Căn cứ thêm: Bạn xem thêm Điều 27 Nghị định 102/2010/NĐ-CP nhé:

    "Điều 27. Hiệu lực nghị quyết, quyết định của Đại hội đồng cổ đông, Hội đồng thành viên, Hội đồng quản trị

    1. Nếu Điều lệ công ty không quy định khác, nghị quyết, quyết định của Đại hội đồng cổ đông, Hội đồng thành viên, Hội đồng quản trị có hiệu lực thi hành kể từ ngày được thông qua hoặc từ ngày có hiệu lực được ghi rõ trong nghị quyết, quyết định đó.

    2. Trường hợp có cổ đông, nhóm cổ đông, thành viên Hội đồng thành viên hoặc thành viên Hội đồng quản trị yêu cầu khởi kiện hoặc trực tiếp khởi kiện đối với nghị quyết, quyết định đã được thông qua thì nghị quyết, quyết định bị khởi kiện vẫn tiếp tục được thi hành cho đến khi Tòa án hoặc Trọng tài có quyết định khác."

    Trân Trọng.

    Luật sư Đặng gia Kiên

    Công ty tư vấn Luật LINCON & Brothers

    Mobile: 0986 99 8668

    Email: kien.danggia@gmail.com

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn kienlawyer vì bài viết hữu ích
    hiyatuongda (05/10/2012)
  • #77217   05/01/2011

    Hoatran87hn
    Hoatran87hn

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:14/10/2010
    Tổng số bài viết (15)
    Số điểm: 435
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Cảm ơn bạn rất nhiều!
     
    Báo quản trị |  
  • #198905   05/07/2012

    luatsuvuhoa
    luatsuvuhoa

    Female
    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:04/07/2012
    Tổng số bài viết (19)
    Số điểm: 185
    Cảm ơn: 4
    Được cảm ơn 0 lần


    Thay đổi người đại diện Công ty

    Bạn có thể liên lạc với tôi để được tư vấn cụ thể

    CÔNG TY LUẬT TNHH ĐẠI VIỆT-VĂN PHÒNG CÔNG CHỨNG ĐẠI VIỆT

    Địa chỉ : Số 335 Phố Kim Mã - Ba Đình - Hà Nội

    Tel: (04)37478888 Fax: (04)37473966

    Hot-line: 0933.668.166

    Tổng đài tư vấn:1088-4-4 / 1088-4-5

    Email: info@luatdaiviet.vn

    Website:www.luatdaiviet.vn

     

    Cập nhật bởi luatsuvuhoa ngày 06/07/2012 09:11:13 SA Cập nhật bởi luatsuvuhoa ngày 05/07/2012 10:14:54 CH
     
    Báo quản trị |  
  • #198919   05/07/2012

    nguyenkhanhchinh
    nguyenkhanhchinh
    Top 10
    Male
    Dân Luật bậc 1

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:12/09/2011
    Tổng số bài viết (6836)
    Số điểm: 76481
    Cảm ơn: 1954
    Được cảm ơn 3716 lần


    luatsuvuhoa viết:

    HỒ SƠ ĐĂNG KÝ THAY ĐỔI NGƯỜI ĐẠI DIỆN PHÁP LUẬT CỦA CÔNG TY 

    (Theo Thông tư 03/2006/TT-BKH ngày 19/10/2006 của Bộ Kế hoạch và Đầu tư)

    1. Thông báo người thay đổi người đại diện theo pháp luật của công ty ( theo mẫu) có chữ ký của:

    - Chủ tịch Hội đồng thành viên (đối với công ty TNHH có hai thành viên trở lên), người đại diện theo pháp luật cũ và mới

    - Chủ tịch Hội đồng quản trị (đối với công ty cổ phần), người đại diện theo pháp luật cũ và mới.

    - Chủ sở hữu hoặc Chủ tịch công ty (đối với công ty TNHH một thành viên do một cá nhân làm chủ sở hữu), người đại diện theo pháp luật cũ và mới.

    - Chủ sở hữu hoặc Chủ tịch công ty hoặc Chủ tịch Hội đồng thành viên ( đối với công ty TNHH một thành viên do một tổ chức làm chủ sở hữu)

     2. Quyết định về việc thay đổi người đại diện theo pháp luật của:

    -  Hội đồng thành viên ( đối với công ty TNHH hai thành viên trở lên);

    -  Chủ sở hữu công ty (đối với  công ty TNHH một thành viên);

    - Đại hội đồng cổ đông  ( đối với công ty cổ phần);

    - Các thành viên hợp danh ( đối với công ty hợp danh)

     3. Biên bản họp về việc thay đổi người đại diện theo pháp luật của:

    - Hội đồng thành viên ( đối với công ty TNHH hai thành viên trở lên);

    - Đại hội đồng cổ đông  ( đối với công ty cổ phần);

    - Các thành viên hợp danh ( đối với công ty hợp danh)

     4. Giấy tờ chứng thực cá nhân còn hiệu lực của người đại diện theo pháp luật mới:

    - Đối với công dân Việt Nam ở trong nước: Bản sao hợp lệ chứng minh nhân dân (hoặc hộ chiếu) còn hiệu lực.

    - Đối với người Việt Nam định cư ở nước ngoài: Bản sao hợp lệ hộ chiếu, các giấy tờ xác nhận nguồn gốc Việt Nam theo quy định.

    - Đối với người nước ngoài thường trú tại Việt Nam: Bản sao hợp lệ hộ chiếu, Thẻ thường trú do cơ quan có thẩm quyền của Việt Nam cấp

     5.  Xuất trình bản chính và nộp bản sao giấy chứng nhận đăng ký kinh doanh của doanh nghiệp. 

    Lưu ý: Quyết định và biên bản họp phải ghi rõ những nội dung được thay đổi trong điều lệ công ty

    - Số bộ hồ sơ phải nộp: 01 bộ (trong thời hạn 10 ngày làm việc kể từ ngày quyết định thay đổi người đại diện theo pháp luật của công ty)

    - Thời hạn hẹn cấp Giấy CN ĐKKD là 07 ngày làm việc

    Để được tư vấn cụ thể liên hệ với chúng tôi:

    CÔNG TY LUẬT TNHH ĐẠI VIỆT-VĂN PHÒNG CÔNG CHỨNG ĐẠI VIỆT

    Địa chỉ : Số 335 Phố Kim Mã - Ba Đình - Hà Nội

    Tel: (04)37478888 Fax: (04)37473966

    Hot-line: 0933.668.166

    Tổng đài tư vấn:1088-4-4 / 1088-4-5

    Email: info@luatdaiviet.vn

    Website:www.luatdaiviet.vn

     

    Thưa Luật sư, Thông tư03/2006/TT-BKH đã hết hiệu lực từ lâu.

    Bô lô ba la

     
    Báo quản trị |  
  • #199054   05/07/2012

    tuvanhale
    tuvanhale
    Top 500
    Female


    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:02/08/2011
    Tổng số bài viết (232)
    Số điểm: 2036
    Cảm ơn: 6
    Được cảm ơn 133 lần


    Hoatran87hn viết:

    Kính gửi!

    Tôi có một vấn đề rất mong tư vấn giúp: Nếu như điều lệ Doanh nghiệp quy định Giám đốc là người đại diện theo pháp luật.

    Vậy khi Giám đốc mới được bổ nhiệm nhưng chưa được thay đổi trên Giấy Đăng ký kinh doanh thì Giám đốc mới đó có được ký vào các hồ sơ vay vốn của Doanh nghiệp với Ngân hàng hay không?

    Bộ Giấy tờ tối thiểu của một công ty khi bắt đầu thực hiện giao dịch với ngân hàng là Giấy Chứng nhận đăng ký doanh nghiệp và Điều lệ công ty. Nếu hai tài liệu này mâu thuẫn nhau, Giấy Chứng nhận đăng ký doanh nghiệp do Sở Kế hoạch và Đầu tư tỉnh/thành phố cấp sẽ được xem trọng hơn. Như vậy, nếu Giám đốc mới được bổ nhiệm không có ủy quyền hợp lệ từ Giám  đốc đang có tên trên ĐKKD, nhiều khả năng hồ sơ vay vốn của Doanh nghiệp sẽ bị từ chối.

    Công ty TNHH Tư vấn Hà Lê - Dịch vụ hỗ trợ doanh nghiệp NHANH-GỌN-HIỆU QUẢ

    P.2104, Khu A, Cao ốc M3-M4, 91A Nguyễn Chí Thanh, Hà Nội

    ĐT: 04.6273.8033 - Hotline: 091 206 3384 www.hale.com.vn

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-