Thay đổi ngày kết thúc HĐLĐ

Chủ đề   RSS   
  • #562383 09/11/2020

    Thay đổi ngày kết thúc HĐLĐ

    Giả sử một HĐLĐ có ngày bắt đầu là 15/01/2020, thông thường HĐ được ký kết trong vòng 24 tháng sẽ kết thúc vào ngày 14/01/2022. Nếu Công ty muốn thay đổi ngày kết thúc HĐ từ 14/01/2022 thành ngày 05/01 hoặc 10/01/2022 thì có vi phạm pháp luật hay không?

     
    176 | Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn poscovst vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (09/11/2020)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #562386   09/11/2020

    Căn cứ Nghị định 05/2015/NĐ-CP quy định: 
     
    "Điều 5. Sửa đổi thời hạn hợp đồng lao động bằng phụ lục hợp đồng lao động
     
    Thời hạn hợp đồng lao động chỉ được sửa đổi một lần bằng phụ lục hợp đồng lao động và không được làm thay đổi loại hợp đồng đã giao kết, trừ trường hợp kéo dài thời hạn hợp đồng lao động với người lao động cao tuổi và người lao động là cán bộ công đoàn không chuyên trách quy định tại Khoản 6 Điều 192 của Bộ luật Lao động."
     
    => Trường hợp này bạn phải thỏa thuận với người lao động và sửa đổi nếu hai bên đồng ý theo quy định trên. 
     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn Miinhh vì bài viết hữu ích
    poscovst (16/11/2020)
  • #562527   11/11/2020

    linhtrang123456
    linhtrang123456
    Top 50
    Lớp 5

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:02/12/2017
    Tổng số bài viết (1029)
    Số điểm: 6945
    Cảm ơn: 11
    Được cảm ơn 151 lần


    Trường hợp này nếu hai bên thỏa thuận được về việc thay đổi thời hạn hợp đồng lao động, chấm dứt hợp đồng lao động sớm hơn thì vẫn được bạn nhé. Công ty không thể tự ý thay đổi thời hạn của hợp đồng. Ngoài ra, lưu ý thêm về các trường hợp người sử dụng lao động được đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động.

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn linhtrang123456 vì bài viết hữu ích
    poscovst (16/11/2020)