Thay đổi mô hình kinh doanh

Chủ đề   RSS   
  • #399853 18/09/2015

    kieukhanhlinh78

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:28/07/2015
    Tổng số bài viết (2)
    Số điểm: 35
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Thay đổi mô hình kinh doanh

    Xin chào Luật Sư!

    Luật sư tư vấn giúp tôi với:

    Hiện nay,tôi đang làm chủ một hộ kinh doanh cá thể có sử dụng 10 lao động. Thời gian tới, do yêu cầu mở rộng hoạt động sản xuất kinh doanh, tôi dự định tuyển thêm khoảng 5 lao động nữa. Vậy tôi có phải chuyển đổi sang hoạt động theo hình thức doanh nghiệp không?

    Tôi xin cảm ơn

     
    5822 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #399854   18/09/2015

    ipic_group
    ipic_group

    Male
    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:13/08/2015
    Tổng số bài viết (2)
    Số điểm: 10
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 2 lần


    Chào bạn!

    Khoản 1 Điều 49 Nghị định số 43/2010/NĐ-CP ngày 15/4/2010 của Chính phủ về đăng ký doanh nghiệp quy định: “1. Hộ kinh doanh do một cá nhân là công dân Việt Nam hoặc một nhóm người hoặc một hộ gia đình làm chủ, chỉ được đăng ký kinh doanh tại một địa điểm, sử dụng không quá mười lao động, không có con dấu và chịu trách nhiệm bằng toàn bộ tài sản của mình đối với hoạt động kinh doanh”.

    Khoản 3 Điều 49 Nghị định số 43/2010/NĐ-CP quy định: “Hộ kinh doanh có sử dụng thường xuyên hơn mười lao động phải chuyển đổi sang hoạt động theo hình thức doanh nghiệp”

    Do vậy, căn cứ các quy định nêu trên thì nếu bạn muốn tuyển thêm 5 lao động nữa thì bạn phải chuyển đổi sang hoạt động theo hình thức doanh nghiệp.

    Nếu cần hỗ trợ thêm, vui lòng liên hệ với chúng tôi. Trân trọng!

     

    CÔNG TY LUẬT TNHH IPIC GROUP

    Hệ thống hỗ trợ pháp lý

    Phòng 401, tòa nhà 169 Nguyễn Ngọc Vũ, phường Trung Hòa, quận Cầu Giấy, TP Hà Nội

    Web: hotrophaply.vn Phone: 0901727373

     
    Báo quản trị |  
  • #403093   19/10/2015

    TrinhHungLC
    TrinhHungLC

    Sơ sinh

    Lào Cai, Việt Nam
    Tham gia:08/05/2014
    Tổng số bài viết (9)
    Số điểm: 130
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 2 lần


    Luật sư cho hỏi.

    Khi mô hình kinh doanh của Công ty nhà nước chuyển đổi sang công ty cổ phần thì.

    1. Các HĐLĐ của CBCNV có phải làm lại HĐ không. Hay chỉ làm phụ lục HĐ hoặc Quyết định tiếp nhận danh sách trích ngang của CBCNV.

    Xin luật sư tư vấn dùm . Chân thành cảm ơn./.

     
    Báo quản trị |