Thay đổi họ tên và hồ sơ ở trường ĐH.

Chủ đề   RSS   
  • #109239 09/06/2011

    nguoibantot9492

    Sơ sinh

    Cần Thơ, Việt Nam
    Tham gia:09/06/2011
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 35
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Thay đổi họ tên và hồ sơ ở trường ĐH.

    Tên em rất xấu và bao lâu nay em phải sống trong bức tường tự ti, mặc cảm! Ở nhà ai cũng muốn đổi tên lại cho em nhưng cứ nghĩ là lớn rồi không thể đổi được. Bây giờ em tìm hiểu thì mới biết là có thể.

    Nhưng hiện giờ em là sinh viên ĐH năm nhất (19 tuổi), không biết nếu đổi tên được rồi, trường có chấp nhận không, có sửa hồ sơ học tập không và có ảnh hưởng gì đến chuyện học không? Và những văn bằng tốt nghiệp THPT, CMND và giấy tờ liên quan, em phải làm sao, tới đâu để sửa lại? Em chỉ muốn có CMND với tên mới trước khi Tốt nghiệp mới có thể tự tin bước vào đời.

    Em đang cần sự hướng dẫn càng chi tiết càng tốt! Mong mọi người tư vấn và giúp đỡ cho em! Cảm ơn nhiều!
     
    4582 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #109251   09/06/2011

    caythongnoel
    caythongnoel
    Top 50
    Male
    Luật sư quốc gia

    Lâm Đồng, Việt Nam
    Tham gia:29/05/2011
    Tổng số bài viết (1582)
    Số điểm: 15903
    Cảm ơn: 225
    Được cảm ơn 528 lần
    Lawyer

     

    Theo Điều 27 Bộ luật Dân sự năm 2005 qui định những trường hợp được yêu cầu thay đổi họ, tên 

    - Họ, tên khi sử dụng gây nhầm lẫn, ảnh hưởng tình cảm gia đình, danh dự, quyền, lợi ích hợp pháp của người đó;

    - Theo yêu cầu của cha, mẹ nuôi về việc thay đổi họ, tên của con nuôi hoặc khi người con nuôi thôi không làm con nuôi nữa nên người này hoặc cha, mẹ đẻ yêu cầu lấy lại tên, họ của cha, mẹ đẻ;

    - Theo yêu cầu của cha, mẹ đẻ người con khi xác định cha, mẹ cho con;

     
    - Thay đổi họ cho con từ họ của cha sang họ mẹ hoặc ngược lại;

     
    - Thay đổi họ, tên của người bị lưu lạc đã tìm ra nguồn gốc huyết thống của mình;

     - Thay đổi họ, tên của người được xác định lại giới tính;

     - Các trường hợp khác do pháp luật về hộ tịch qui định.

     Từ qui định này bạn có thể đối chiếu để biết cụ thể trường hợp của mình.

     Và theo qui định của mục 7 Điều 36, 37, 38 của Nghị định 158/2005/NĐ-CP ngày 27/12/2005 của Chính phủ về đăng ký và quản lý hộ tịch (có hiệu lực từ ngày 1/4/2006) thì cha, mẹ hoặc người giám hộ của người chưa thành niên có quyền yêu cầu thay đổi, cải chính họ, tên cho con. Việc thay đổi, cải chính họ, tên cho con trong giấy khai sinh sẽ do UBND xã, phường nơi đăng ký khai sinh của con bạn trước đây giải quyết.

     Muốn thay đổi, cải chính họ, tên bạn chuẩn bị các giấy tờ sau:

    - Đơn (tờ khai) xin thay đổi, cải chính họ, tên cho Bạn (theo mẫu ở UBND phường, xã).

     - Giấy khai sinh bản chính của bạn.

    - CMND, hộ khẩu (sao y).

     Các giấy tờ khác liên quan đến việc thay đổi, cải chính họ, tên ban.

     Trong thời hạn 5 ngày (tối đa là 10 ngày) kể từ ngày nhận hồ sơ hợp lệ, đầy đủ thì UBND xã, phường sẽ ra quyết định cho phép thay đổi, cải chính họ, tên cho bạn.

    Bạn có thể liên hệ UBND xã, phường nơi đã đăng ký khai sinh cho  bạn để biết thêm chi tiết.

      Lời nhắn từ ban quản trị: Caythongnoel phải tuân theo quy định sau đây khi viết bài:

    1. Chữ viết phải có dấu , chọn font chữ Arial , cỡ chữ 13-14 Px;
    2. Mỗi đoạn dài 3-4 dòng , đoạn cách đoạn 1 dòng;
    3. không viết hoa , chữ đậm hay gạch dười toàn bài;
    4. Tuyệt đối không để trống bài viết, không spam dưới mọi hình thức;

    Cập nhật bởi KhacDuy25 ngày 10/06/2011 12:13:30 SA Cập nhật bởi caythongnoel ngày 09/06/2011 11:43:35 CH

    Luật sư: Nguyễn Văn Xuyên

    Công ty Luật TNHH Hoàng Việt Luật

    Địa chỉ: 459 Hai Bà Trưng, phường 8, quận 3, Tp. Hồ Chí Minh

    SĐT: 0901 20.26.27

    Hợp đồng - Đất đai, Nhà cửa - Hôn nhân, Thừa kế - Hình sự - Lĩnh vực Luật khác

     
    Báo quản trị |  
  • #109265   10/06/2011

    caythongnoel
    caythongnoel
    Top 50
    Male
    Luật sư quốc gia

    Lâm Đồng, Việt Nam
    Tham gia:29/05/2011
    Tổng số bài viết (1582)
    Số điểm: 15903
    Cảm ơn: 225
    Được cảm ơn 528 lần
    Lawyer

    Sr admin nha. Em cũng khong biết tại sao khi copy từ bài word vào tự dưng thấy nó thế

    Luật sư: Nguyễn Văn Xuyên

    Công ty Luật TNHH Hoàng Việt Luật

    Địa chỉ: 459 Hai Bà Trưng, phường 8, quận 3, Tp. Hồ Chí Minh

    SĐT: 0901 20.26.27

    Hợp đồng - Đất đai, Nhà cửa - Hôn nhân, Thừa kế - Hình sự - Lĩnh vực Luật khác

     
    Báo quản trị |