Thay đổi họ tên trên toàn bộ giấy tờ

Chủ đề   RSS   
  • #73951 18/12/2010

    kitty075_87

    Sơ sinh

    Bến Tre, Việt Nam
    Tham gia:18/12/2010
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 185
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 1 lần


    Thay đổi họ tên trên toàn bộ giấy tờ

    Hiện tại em đang học Đại học hệ liên thông từ Cao đẳng lên Đại học. Lúc nhỏ em tên là Nguyễn Thị Mỹ Hằng.

    Do mâu thuẫn gia đình, Ba em hận Ông_bà con bên ngoại em và về làm giấy khai sinh cho em với tên Nguyễn Thị Hoài Hận. Sau này gia đình cũng muốn đổi lại tên cho em, nhưng do hoàn cảnh gia đình khó khăn nên vẫn giữ với tên đó.

    Và bây giờ tất cả các giấy tờ của em tên là Nguyễn Thị Hoài Hận. Nhưng em rất mặc cảm với cái tên này vì mỗi khi đến trường và Giáo viên điểm danh đến tên em và cả lớp đều cười làm em rất khó chịu. Kể cả lúc em đi xin việc cũng bị nhà tuyển dụng hỏi đến cái tên. Với cái tên đó, làm em không được tự tin lắm trong cuộc sống.

    Xin cho em hỏi, bây giờ em muốn thay đổi tất cả giấy tờ của em tên là Nguyễn Thị Hoài Hận thành
    tên Nguyễn Thị Mỹ Hằng có được không ạ và có gặp nhiều khó khăn không?

    Xin chỉ dẫn giúp em. Em cảm ơn!

     
    42908 | Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn kitty075_87 vì bài viết hữu ích
    sunshine19 (24/11/2019)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

2 Trang <12
Thảo luận
  • #533422   24/11/2019

    sunshine19
    sunshine19
    Top 100
    Lớp 3

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:02/12/2017
    Tổng số bài viết (614)
    Số điểm: 4350
    Cảm ơn: 210
    Được cảm ơn 124 lần


    Bạn có thể tham khảo Điều 28 Bộ luật dân sự 2015Luật hộ tịch 2014 Điều 26 đến Điều 29. Về điều kiện và thủ tục thay đổi họ tên. Tuy nhiên theo bản thân mình thấy, cái tên không nói lên tất cả, chỉ cần bạn sống tốt, bạn thành công thì cho dù bạn tên gì cũng không ảnh hưởng gì cả, nhiều lúc nó lại gây ấn tượng cho mọi người đấy

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn sunshine19 vì bài viết hữu ích
    ngonphan69@gmail.com (15/07/2020)
  • #551761   15/07/2020

    Xin chào Công ty Dân Luật.

    Trước tiên cho tôi gửi lời chúc sức khỏe đến tất cả các thành viên của Công ty. Tôi có vấn đề này xin Công ty tư vấn giúp.

    - Khai sinh mẹ tôi tên Nguyễn Thị Nu, hôn thú tên Nguyễn Thị Nu, khai sinh của tôi tên của Mẹ là Nguyễn Thị Nu. Nhưng tên trong hộ khẩu, CMND, chủ quyền nhà, chứng tử thì tên mẹ tôi lại là Nguyễn Thị Nữ.

    - Tôi là con một, Ba tôi vẫn còn sống. Ba tôi đã gần 80 tuổi, ông muốn làm thừa kế nhà cửa sang tên tôi thì mới phát hiện ra có sự sai sót trên.

    Xin cho tôi hỏi, trong trường hợp này thì nên làm thế nào và thủ tục ra sao ạ? Xin cảm ơn quý Công ty.

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn ngonphan69@gmail.com vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (15/07/2020)
  • #553345   29/07/2020

    danluan123
    danluan123

    Male
    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:14/07/2020
    Tổng số bài viết (47)
    Số điểm: 235
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 1 lần


    Có thể thấy, nguyên nhân tới bây giờ bạn vẫn đang giữ tên của mình là do trước đó ba bạn đặt tên cho bạn vì tính cá nhân, và bạn cảm thấy không thực sự hài lòng, bây giờ muốn đổi tên thì:
     
    Thứ nhất, theo như thông tin mà bạn cung cấp bạn đang học đại học đảm bảo về độ tuổi là trên 18 tuổi, bạn có thể tự mình yêu cầu cơ quan thẩm quyền thay đổi tên cho bạn. Tuy nhiên khi làm việc với cơ quan chính quyền bạn phải nêu được lý do cụ thể để thuyết phụ họ.
     
    ví dụ như sử dụng tên đó gây nhầm lẫn, ảnh hưởng tới tình cảm gia đình, làm cho các hoạt động , thủ tục khi bạn có nhu cầu, nhất là làm các giấy tờ trong nhân khẩu gia đình bạn chứ lấy lý do là do ba bạn giận cha mẹ nên đặt cho con cái tên như thế, với lý do này thì rất khó thuyết phục được cơ quan  có thẩm quyền, cụ thể ở đây là phía ủy ban nhân nhân dân xã.
     
    Như vậy, về quyền yêu cầu thay đổi tên của mình bạn hoàn toàn có, tuy nhiên bạn phải thuyết phục được cơ quan chính quyền địa phương trong việc có giải quyết cho bạn hay không trong trường hợp này, vì khi thay đổi tên toàn bộ hồ sơ, giấy tờ sổ ho khẩu đều thay đổi với chính cá nhân bạn, mặc dù quyền lợi vẫn không thay đổi, những lý do nêu ra đủ sứ thuyết phục thì cơ quan chính quyền mới chấp nhận
     
    Bên cạnh đó, trong gia đình bạn không có tên người thân nào gây sự nhầm lẫn hay vì nó mà mất tình cảm các thành viên trong gia đình, nên việc viện dẫn lý do là do ba đặt bây giờ không thực sự hài lòng thì việc này rất khó để chính quyền có thể chấp nhận, còn về việc cơ quan chính quyền địa phương có chấp nhận hay không thì tùy thuộc vào họ, chứ trường hợp này bạn không có quyền bắt buộc phải thay đổi tên
     
    Một lần nữa có thể nói, thông tin bạn cung cấp viện dẫn lý do đó hoàn toàn không thuyết phục và việc khó khăn nhất chính là lý giải quyền lợi của bạn ảnh hưởng như thế nào.
     
    Báo quản trị |