DanLuat 2015

Thay đổi họ tên KS

Chủ đề   RSS   
  • #232958 12/12/2012

    tunguyenminh

    Sơ sinh

    Lâm Đồng, Việt Nam
    Tham gia:12/12/2012
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 20
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Thay đổi họ tên KS

    Thay đổi họ tên trong giấy khai sinh và thay đổi họ tên trong bằng lái xe có được không ?

    Nếu được ,phải thực hiện các bước như thế nào ?

    Xin Cám Ơn !

     
    3712 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #233588   16/12/2012

    ntdieu
    ntdieu
    Top 10
    Male
    Dân Luật bậc 1

    Đồng Nai, Việt Nam
    Tham gia:11/02/2009
    Tổng số bài viết (13671)
    Số điểm: 94196
    Cảm ơn: 3096
    Được cảm ơn 4719 lần
    SMod

    Chào bạn, họ tên trong bằng lái phải giống họ tên trên CMND, và tên trên CMND phải giống giấy khai sinh.

    Trường hợp có nhu cầu đổi tên trên giấy khai sinh thì phải có lý do chính đáng theo quy định như sau. Nếu người dưới 14 tuổi thì thực hiện ở UBND cấp xã nơi đã đăng ký khai sinh, nếu trên 14 tuổi thì thực hiện ở UBND cấp huyện nơi trước đây đã đăng ký khai sinh.

    Điều 27. Quyền thay đổi họ, tên

    1. Cá nhân có quyền yêu cầu cơ quan nhà nước có thẩm quyền công nhận việc thay đổi họ, tên trong các trường hợp sau đây:

    a) Theo yêu cầu của người có họ, tên mà việc sử dụng họ, tên đó gây nhầm lẫn, ảnh hưởng đến tình cảm gia đình, đến danh dự, quyền, lợi ích hợp pháp của người đó;

    b) Theo yêu cầu của cha nuôi, mẹ nuôi về việc thay đổi họ, tên cho con nuôi hoặc khi người con nuôi thôi không làm con nuôi và người này hoặc cha đẻ, mẹ đẻ yêu cầu lấy lại họ, tên mà cha đẻ, mẹ đẻ đã đặt;

    c) Theo yêu cầu của cha đẻ, mẹ đẻ hoặc người con khi xác định cha, mẹ cho con;

    d) Thay đổi họ cho con từ họ của cha sang họ của mẹ hoặc ngược lại;

    đ) Thay đổi họ, tên của người bị lưu lạc đã tìm ra nguồn gốc huyết thống của mình;

    e) Thay đổi họ, tên của người được xác định lại giới tính;

    g) Các trường hợp khác do pháp luật về hộ tịch quy định.

    2. Việc thay đổi họ, tên cho người từ đủ chín tuổi trở lên phải có sự đồng ý của người đó.

    3. Việc thay đổi họ, tên của cá nhân không làm thay đổi, chấm dứt quyền, nghĩa vụ dân sự được xác lập theo họ, tên cũ.

     

     

     
    Báo quản trị |