Thay đổi hộ khẩu thường trú và CMND có phải xin cấp lại giấy đăng ký xe?

Chủ đề   RSS   
  • #563883 30/11/2020

    Thay đổi hộ khẩu thường trú và CMND có phải xin cấp lại giấy đăng ký xe?

    cấp lại giấy đăng ký xe

    Xin hỏi giấy đăng ký xe máy và xe oto của tôi đăng ký HKTT ở quận Bình Tân, nay tôi đã bán căn nhà ở quận Bình Tân và vừa mua căn hộ ở huyện Bình Chánh (đã có sổ hồng).

    Tôi muốn chuyển HKTT về nơi ở mới, theo tôi được biết theo đó CMND cũng sẽ phải thay đổi. Như vậy, địa chỉ và CMND/CCCD của tôi thay đổi, tôi có phải xin cấp lại giấy đăng ký xe không? Thủ tục như thế nào và thực hiện ở đâu và lệ phí bao nhiêu ạ? Nếu tôi vẫn giữ giấy đăng ký xe cũ thì có bị CSGT phạt không? Mức phạt là bao nhiêu ạ?

    Xin chân thành cảm ơn!

     
    1151 | Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn huongjh vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (30/11/2020)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #563890   30/11/2020

    NgocHoLaw
    NgocHoLaw
    Top 150
    Lớp 4

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:03/09/2018
    Tổng số bài viết (554)
    Số điểm: 5491
    Cảm ơn: 3
    Được cảm ơn 284 lần


    Theo như thông tin bạn cung cấp thì hiện nay bạn đã thay đổi thông tin trên CMND và chuyển hộ khẩu sang địa phương khác. Theo quy định của pháp luật hiện hành thì việc đổi lại đăng ký xe, biển số xe được tiến hành trong những trường hợp sau đây:

    Tại Điều 11 Thông tư 58/2020/TT-BCA quy định:

    "Điều 11. Cấp đổi, cấp lại giấy chứng nhận đăng ký xe, biển số xe

    1. Đối tượng cấp đổi, cấp lại giấy chứng nhận đăng ký xe: Xe cải tạo, xe thay đổi màu sơn, xe hoạt động kinh doanh vận tải đã được đăng ký cấp biển nền màu trắng, chữ và số màu đen; gia hạn giấy chứng nhận đăng ký xe; giấy chứng nhận đăng ký xe bị mờ, rách nát hoặc bị mất hoặc thay đổi các thông tin của chủ xe (tên chủ xe, địa chỉ) hoặc chủ xe có nhu cầu đổi giấy chứng nhận đăng ký xe cũ lấy giấy chứng nhận đăng ký xe theo quy định của Thông tư này.”

    Theo quy định trên khi bạn đổi thông tin trên CMND và chuyển hộ khẩu sang địa phương khác thì bạn hoàn toàn có thể thay đổi giấy đăng ký xe mới theo đúng quy định.

    Về thủ tục cấp đổi lại đăng ký xe và biển số xe được quy định như sau:

    Theo quy định tại Khoản 3 Điều 11 Thông tư 58/2020/TT-BCA thì:

    - Chủ xe có trách nhiệm kê khai đúng, đầy đủ các nội dung trong giấy khai đăng ký xe theo mẫu số 01 ban hành kèm theo Thông tư này.

    - Xuất trình Chứng minh nhân dân hoặc thẻ Căn cước công dân hoặc Sổ hộ khẩu.

    - Đối với lực lượng vũ trang: Xuất trình Chứng minh Công an nhân dân hoặc Chứng minh Quân đội nhân dân hoặc giấy xác nhận của thủ trưởng cơ quan, đơn vị công tác từ cấp trung đoàn, Phòng, Công an cấp huyện hoặc tương đương trở lên (trường hợp không có giấy chứng minh của lực lượng vũ trang).

    Địa điểm cấp: Công an huyện, quận, thị xã, thành phố thuộc tỉnh (gọi chung là Công an cấp huyện) đăng ký, cấp biển số xe mô tô, xe gắn máy, xe máy điện và các loại xe có kết cấu tương tự xe nêu trên của cơ quan, tổ chức, doanh nghiệp, cá nhân trong nước có trụ sở hoặc cư trú tại địa phương mình. (Khoản 5 Điều 3 Thông tư 58/2020/TT-BCA)

    Thời gian cấp lại: Không quá 2 ngày làm việc, kể từ ngày nhận đủ hồ sơ hợp lệ (Khoản 3 Điều 4 Thông tư 58/2020/TT-BCA).

    Lệ phí: 50.000 đồng/Lần/xe (Điều 5 Thông tư 229/2016/TT-BTC).

    Về vấn đề không thay đổi giấy đăng ký xe thì có bị phạt?

    Trường hợp không làm thủ tục đổi lại Giấy đăng ký xe (hay còn gọi là cà vẹt) theo quy định khi thay đổi địa chỉ của chủ xe sẽ bị xử phạt mức phạt tương đương lỗi "xe không chính chủ".

    Tại điểm b Khoản 4 Điều 30 Nghị định 100/2019/NĐ-CP quy định:

    “4. Phạt tiền từ 400.000 đồng đến 600.000 đồng đối với cá nhân, từ 800.000 đồng đến 1.200.000 đồng đối với tổ chức là chủ xe mô tô, xe gắn máy và các loại xe tương tự xe mô tô thực hiện một trong các hành vi vi phạm sau đây:

    ...

    b) Không làm thủ tục đổi lại Giấy đăng ký xe theo quy định khi thay đổi địa chỉ của chủ xe;

    Cập nhật bởi NgocHoLaw ngày 30/11/2020 02:59:04 CH
     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn NgocHoLaw vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (30/11/2020)