Thay đổi hộ khẩu thường trú, số CMND vậy giấy đăng ký kết hôn phải làm thế nào? Ở đâu?

Chủ đề   RSS   
  • #563109 21/11/2020

    Thay đổi hộ khẩu thường trú, số CMND vậy giấy đăng ký kết hôn phải làm thế nào? Ở đâu?

    Xin Luật sư giải đáp giúp:

    Chồng tôi là người Pháp, sinh sống tại Việt Nam nhiều năm. Thời điểm chúng tôi nộp hồ sơ đăng ký kết hôn tại UBND quận BT tôi chưa mua nhà mới nên vẫn khai HKTT theo địa chỉ là căn nhà tôi đã bán. Nay tôi mua căn hộ ở quận khác và muốn chuyển HKTT về địa chỉ mới này. Xin hỏi ngoài việc phải đổi CMND, việc chuyển HKTT còn cần phải đổi những giấy tờ gì khác? Và như vậy, thông tin của tôi trên giấy đăng ký kết hôn không còn đúng nữa, tôi phải làm như thế nào để cập nhật, ở nơi đã cấp giấy ĐKKH cho tôi trước đây hay ở quận có HKTT mới? Ngoài ra, hộ chiếu của chồng tôi sẽ hết hạn vào cuối năm 2021, khi anh ấy được cấp hộ chiếu mới, tôi sẽ phải thực hiện thủ tục tương tự với giấy đăng ký kết hôn của chúng tôi đúng không ạ?

    Xin chân thành cám ơn Luật sư.

    Nguyễn

     
    1934 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #563142   22/11/2020

    ntdieu
    ntdieu
    Top 10
    Male
    Dân Luật bậc 1

    Đồng Nai, Việt Nam
    Tham gia:11/02/2009
    Tổng số bài viết (14720)
    Số điểm: 102017
    Cảm ơn: 3393
    Được cảm ơn 5238 lần
    SMod

    Giấy đăng ký kết hôn không phải là giấy tờ quản lý cư trú, nó chỉ ghi thông tin cư trú lúc nộp hồ sơ mà thôi. Sau này có đổi chỗ ở thì cũng không cần và không ai cho sửa giấy ĐKKH vì lý do đó.

     
    Báo quản trị |  
  • #564732   13/12/2020

    Haiyen991
    Haiyen991

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:09/12/2019
    Tổng số bài viết (4)
    Số điểm: 20
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 7 lần


    Pháp luật không quy định về vấn đề này

    Mình không tìm thấy quy định pháp luật nào nhắc đến vấn đề khi thay đổi sổ hộ khẩu hoặc chứng minh nhân dân thì phải thay đổi thông tin ghi trên giấy đăng ký kết hôn. 

     
    Báo quản trị |  
  • #565789   30/12/2020

    Căn cứ Điều 26 Luật Hộ tịch 2014 quy định chỉ thay đổi hộ tịch trong phạm vi: Thay đổi họ, chữ đệm và tên của cá nhân trong nội dung khai sinh; Thay đổi thông tin về cha, mẹ trong nội dung khai sinh đã đăng ký sau khi được nhận làm con nuôi, cụ thể:

    “Điều 26. Phạm vi thay đổi hộ tịch

    1. Thay đổi họ, chữ đệm và tên của cá nhân trong nội dung khai sinh đã đăng ký khi có căn cứ theo quy định của pháp luật dân sự.

    2. Thay đổi thông tin về cha, mẹ trong nội dung khai sinh đã đăng ký sau khi được nhận làm con nuôi theo quy định của Luật nuôi con nuôi.

    Theo đó, việc thay đổi, cải chính hộ tịch liên quan đến Giấy chứng nhận kết hôn cũng chỉ trong phạm vi thay đổi họ, chữ đệm và tên của cá nhân trong nội dung của giấy chứng nhận kết hôn khi một trong các bên thay đổi những nội dung trên trong giấy khai sinh.

    Đồng thời, các quy định của Luật Hôn nhân và gia đình 2014 cũng không quy định về việc bắt buộc thay đổi nội dung giấy chứng nhận kết hôn khi thay đổi địa chỉ thường trú.

    Do đó, trường hợp chị thay đổi địa chỉ thường trú thì không bắt buộc phải thực hiện thủ tục thay đổi nội dung giấy chứng nhận đăng ký kết hôn theo địa chỉ thường trú mới.

     

     
    Báo quản trị |  
  • #568710   05/03/2021

    duykhuongtl
    duykhuongtl

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:05/03/2021
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 5
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 1 lần


    Tôi cũng đang cùng thắc mắc với người đặt câu hỏi này. Giờ tôi đã đổi CMND nhưng số CMND trong đăng ký kết hôn vẫn như cũ.

    Mỗi lần đi giao dịch mua bán nhà đất thì trình đăng ký kết hôn lại phải trình giấy xác nhận đổi số CMND của công An. Kiểu này chắc phải cầm theo giấy xác nhận này cả đời quá.

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn duykhuongtl vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (05/03/2021)