DanLuat 2015

Thay đổi họ

Chủ đề   RSS   
  • #318511 15/04/2014

    trachanh19
    Top 500
    Female
    Chồi

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:12/08/2011
    Tổng số bài viết (112)
    Số điểm: 1140
    Cảm ơn: 11
    Được cảm ơn 53 lần


    Thay đổi họ

    Chào cả nhà. Nhờ cả nhà tư vấn giúp em trường hợp này ạ

    Chị A sinh con ngoài giá thú năm 2001, đã đăng ký khai sinh cho con theo họ mẹ, bỏ trống phần ghi về người cha trong giấy khai sinh. Hiện nay, chị A và cháu bé muốn đổi sang họ của cha (nhưng người cha lại không nhận con) thì có đổi được họ không ạ?

    094 350 0575

    lishiliang19@gmail.com

     
    2400 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #318528   15/04/2014

    Ls.NguyenHuyLong
    Ls.NguyenHuyLong
    Top 25
    Male
    Luật sư quốc gia

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:25/04/2011
    Tổng số bài viết (3178)
    Số điểm: 23898
    Cảm ơn: 227
    Được cảm ơn 1248 lần
    Lawyer

    trachanh19 viết:

    Chào cả nhà. Nhờ cả nhà tư vấn giúp em trường hợp này ạ

    Chị A sinh con ngoài giá thú năm 2001, đã đăng ký khai sinh cho con theo họ mẹ, bỏ trống phần ghi về người cha trong giấy khai sinh. Hiện nay, chị A và cháu bé muốn đổi sang họ của cha (nhưng người cha lại không nhận con) thì có đổi được họ không ạ?

    Chào bạn!

    Theo quy định tại Điều 34 Nghị định số 158/2005/NĐ-CP ngày 27/12/2005 về đăng ký và quản lý hộ tịch, thì chị A và người cha đẻ của đứa con phải làm thủ tục đăng ký nhận cha cho con tại UBND xã và  Sau khi có Quyết định công nhận việc nhận cha, mẹ, con, thì theo quy định tại khoản 2 Điều 35 Nghị định 158, chị A phải làm thủ tục cải chính hộ tịch để thay đổi tên cha đẻ của con và thay đổi họ cho cho con sang họ của cha đẻ.   Tuy nhiên trường hợp này người cha không đồng ý nhận con vì thế không thể làm thủ tục cải chính hộ tịch được.

    Chị A có quyền khởi kiện yêu cầu xác định cha cho con tại  Tòa án có thẩm quyền:   Điều 43 khoản 1 Bộ luật dân sự năm 2005 quy định: “Người không được nhận là cha, mẹ hoặc là con của người khác có quyền yêu cầu cơ quan nhà nước có thẩm quyền xác định mình là cha, mẹ hoặc là con của người đó”.

    Và sau khi có quyết định của tòa án về việc xác định người cha đẻ của con chị A thì mới làm thủ tục cải chính hộ tịch để thay đổi họ người con theo họ người cha được.

    Thân ái!

    Để được tư vấn chi tiết xin liên hệ:

    CÔNG TY LUẬT NAM LONG VÀ CỘNG SỰ chuyên:

    - Tư vấn doanh nghiệp

    - Tư vấn sở hữu trí tuệ

    - Tư vấn đầu tư

    - Tư vấn pháp luật dân sự

    - Tư vấn luật hình sự

    Website: www.luatnamlong.vn

    Địa chỉ : P1107, Tòa B, Vinaconex Building, Số 57 Vũ Trọng Phụng, Thanh Xuân, Hà Nội

    Điện thoại: 0432 060 333

    Hotline: 0914 66 86 85 hoặc 0989.888.227

    Email: luatnamlong@gmail.com

     
    Báo quản trị |  
  • #318534   15/04/2014

    trachanh19
    trachanh19
    Top 500
    Female
    Chồi

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:12/08/2011
    Tổng số bài viết (112)
    Số điểm: 1140
    Cảm ơn: 11
    Được cảm ơn 53 lần


    Cảm ơn Luật sư đã tư vấn.

    Xin hỏi thêm, giả sử không đổi tên cho đứa trẻ theo họ của cha mà đổi sang một họ bất kỳ, có áp dụng điểm a khoản 1 Điều 27 Bộ luật dân sự được không? Nếu không được thì có quy định nào không cho phép việc này. 

    094 350 0575

    lishiliang19@gmail.com

     
    Báo quản trị |  
  • #318625   15/04/2014

    Ls.NguyenHuyLong
    Ls.NguyenHuyLong
    Top 25
    Male
    Luật sư quốc gia

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:25/04/2011
    Tổng số bài viết (3178)
    Số điểm: 23898
    Cảm ơn: 227
    Được cảm ơn 1248 lần
    Lawyer

    Chào bạn!

    Chị A có thể làm thủ tục thay đổi họ cho con mình theo quy định tại điểm a, Khoản 1, Điều 27 BLDS, tuy nhiên chị A phải chứng minh được việc sử dụng họ, tên đó gây nhầm lẫn, ảnh hưởng đến tình cảm gia đình, đến danh dự, quyền, lợi ích hợp pháp của người con.

    Điều 37 Nghị định 158/2005/NĐ-CP thì UBND cấp xã, nơi đã đăng ký khai sinh trước đây có thẩm quyền giải quyết việc thay đổi họ tên cho người dưới 14 tuổi. 
    Thân!

    Để được tư vấn chi tiết xin liên hệ:

    CÔNG TY LUẬT NAM LONG VÀ CỘNG SỰ chuyên:

    - Tư vấn doanh nghiệp

    - Tư vấn sở hữu trí tuệ

    - Tư vấn đầu tư

    - Tư vấn pháp luật dân sự

    - Tư vấn luật hình sự

    Website: www.luatnamlong.vn

    Địa chỉ : P1107, Tòa B, Vinaconex Building, Số 57 Vũ Trọng Phụng, Thanh Xuân, Hà Nội

    Điện thoại: 0432 060 333

    Hotline: 0914 66 86 85 hoặc 0989.888.227

    Email: luatnamlong@gmail.com

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn Ls.NguyenHuyLong vì bài viết hữu ích
    trachanh19 (16/04/2014)

0 Thành viên đang online
-