Thay đổi địa chỉ kinh doanh từ quận này sang quận kia có phải thay đổi cơ quan thuê quản lý không?

Chủ đề   RSS   
  • #292939 23/10/2013

    hoanglongphuong

    Female
    Sơ sinh

    Hải Phòng, Việt Nam
    Tham gia:23/10/2013
    Tổng số bài viết (2)
    Số điểm: 40
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 0 lần


    Thay đổi địa chỉ kinh doanh từ quận này sang quận kia có phải thay đổi cơ quan thuê quản lý không?

    Công ty em mới thành lập từ tháng 10/2012, công ty em đặt văn phòng ở Quận Kiến An và do Chi cục thuế quận Kiến An quản lý. Vừa qua 10/2013 công ty em lại chuyển địa điểm kinh doanh sang Quận Dương Kinh. Bên em vẫn muốn Chi cục thuế quận Kiến An quản lý thuế thì có được không? 

    Em đang rất cần để làm thủ tục đăng ký với thuế Mong mọi người giúp đỡ... hepl...

     
    6803 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #293159   24/10/2013

    hoada921
    hoada921

    Male
    Mầm

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:21/04/2011
    Tổng số bài viết (78)
    Số điểm: 641
    Cảm ơn: 38
    Được cảm ơn 44 lần


    Căn cứ Khoản 2 Điều 11 Thông tư số 80/2012/TT-BTC ngày 22/5/2012 hướng dẫn Luật quản lý thuế về đăng ký thuế thì việc chuyển địa điểm kinh doanh từ Quận Kiến An sang Quận Dương Kinh (Tp. Hải Phòng) thuộc trường hợp chuyển địa điểm kinh doanh trong cùng địa bàn tỉnh, Công ty bạn phải gửi hồ sơ đến Chi cục Thuế Kiến An và Chi cục thuế Dương Kinh để thay đổi thông tin liên quan.

    "Điều 11. Hồ sơ, thủ tục thay đổi thông tin
    ...
    2. Chuyển địa điểm kinh doanh: Trường hợp chuyển địa điểm kinh doanh, người nộp thuế phải khai báo với cơ quan thuế quản lý trực tiếp để làm thủ tục chuyển địa điểm. Mọi trường hợp thay đổi địa điểm kinh doanh đều không thay đổi mã số thuế.

    a) Trường hợp chuyển địa điểm kinh doanh trong cùng địa bàn tỉnh:
    Hồ sơ gồm: Tờ khai điều chỉnh đăng ký thuế theo mẫu 08-MST, trong đó ghi rõ thông tin thay đổi về địa điểm kinh doanh.
    Trường hợp người nộp thuế thuộc Cục Thuế trực tiếp quản lý thì hồ sơ được gửi đến Cục Thuế để thực hiện điều chỉnh lại thông tin về địa chỉ mới của người nộp thuế. Cục Thuế trực tiếp quản lý người nộp thuế có trách nhiệm cập nhật các thông tin thay đổi vào hệ thống dữ liệu đăng ký thuế trong thời hạn 02 (hai) ngày làm việc kể từ ngày nhận đủ hồ sơ điều chỉnh.
    Trường hợp người nộp thuế thuộc Chi cục Thuế quản lý thì hồ sơ được lập thành 02 (hai) bộ để gửi đến Chi cục Thuế nơi người nộp thuế chuyển đi và Chi cục Thuế nơi người nộp thuế chuyển đến. Chi cục Thuế nơi người nộp thuế chuyển đi phải lập thông báo tình hình nộp thuế của người nộp thuế theo mẫu số 09-MST gửi đến Chi cục Thuế nơi người nộp thuế chuyển đến và Cục Thuế trong thời hạn 03 (ba) ngày làm việc kể từ ngày nhận được hồ sơ đề nghị chuyển địa điểm."

    Cập nhật bởi hoada921 ngày 24/10/2013 10:47:19 SA

    “Tôi không có sự thông minh đặc biệt nào, tôi chỉ tò mò một cách đam mê.”

    _Albert Einstein_

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn hoada921 vì bài viết hữu ích
    hoanglongphuong (24/10/2013)
  • #293165   24/10/2013

    hoanglongphuong
    hoanglongphuong

    Female
    Sơ sinh

    Hải Phòng, Việt Nam
    Tham gia:23/10/2013
    Tổng số bài viết (2)
    Số điểm: 40
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 0 lần


    Do trụ sở em lại gần Chi cục thuế quận kiến an nên sếp em vẫn muốn Chi cục thuế quận kiến an quản lý có được không ạ?

     
    Báo quản trị |  
  • #293271   24/10/2013

    tuvanhale
    tuvanhale
    Top 500
    Female


    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:02/08/2011
    Tổng số bài viết (232)
    Số điểm: 2036
    Cảm ơn: 6
    Được cảm ơn 135 lần


    hoanglongphuong viết:

    Do trụ sở em lại gần Chi cục thuế quận kiến an nên sếp em vẫn muốn Chi cục thuế quận kiến an quản lý có được không ạ?

    Quản lý thuế được phân theo địa giới hành chính bạn nhé. Chính vì vậy trụ sở chính của công ty bạn ghi trên Giấy Chứng nhận đăng ký doanh nghiệp ở đâu, chi cục thuế của quận/huyện đó sẽ trực tiếp quản lý công ty.. 

    Công ty TNHH Tư vấn Hà Lê - Dịch vụ hỗ trợ doanh nghiệp NHANH-GỌN-HIỆU QUẢ

    P.2104, Khu A, Cao ốc M3-M4, 91A Nguyễn Chí Thanh, Hà Nội

    ĐT: 04.6273.8033 - Hotline: 091 206 3384 www.hale.com.vn

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn tuvanhale vì bài viết hữu ích
    hoanglongphuong (25/10/2013)