DanLuat 2015

Thay đổi địa chỉ đăng ký khám chữa bệnh ban đầu cho trẻ dưới 6 tuổi

Chủ đề   RSS   
  • #386092 02/06/2015

    lilyflower87

    Female
    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:01/10/2012
    Tổng số bài viết (6)
    Số điểm: 120
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Thay đổi địa chỉ đăng ký khám chữa bệnh ban đầu cho trẻ dưới 6 tuổi

    Xin chào luật sư, Tôi có 1 vẫn đề mong luật sư tư vấn giúp:

    Gia đình tôi có hộ khẩu thường trú ở xã Hát Môn, huyện Phúc Thọ, Hà Nội. Con trai tôi sinh tháng 4/2014, tôi  làm thẻ BHYT ở TYT xã Hát Môn, huyện Phúc Thọ, TPHN. 

    Hiện tại tôi đăng ký tạm trú ở quận Thanh Xuân, HN nên địa chỉ đi khám theo thẻ BHYT rất xa. Tôi muốn đổi địa chỉ đi khám cho con đến bệnh viện Xanhpon, Đống Đa, HN.

    Vậy thủ tục phải làm như thế nào? Cần những giấy tờ gì và gặp ai để đổi? Tôi có cần phải về xã để hủy thẻ BHYT khồng?

    Xin cảm ơn?

     
    1982 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #388070   16/06/2015

    nguyenanh1292
    nguyenanh1292
    Top 25
    Female
    Dân Luật bậc 1

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:23/04/2014
    Tổng số bài viết (3082)
    Số điểm: 63053
    Cảm ơn: 576
    Được cảm ơn 4054 lần


    Chào bạn lilyflower87,

    Theo Điều 6 Thông tư 37/2014/TT-BYT có quy định:

    Người tham gia bảo hiểm y tế được quyền đăng ký khám bệnh, chữa bệnh bảo hiểm y tế ban đầu (sau đây gọi tắt là khám bệnh, chữa bệnh ban đầu) tại một trong các cơ sở khám bệnh, chữa bệnh quy định tại Điều 1 và Điều 2 Thông tư này không phân biệt địa giới hành chính.

    Trường hợp của bạn, bạn có thể về xã Hát Môn đề nghị cấp lại thẻ BHYT với nơi bạn đang tạm trú.

     
    Báo quản trị |