DanLuat 2015

Thay đổi đại diện PL là người nước ngoài cho ct TNHH MTV

Chủ đề   RSS   
  • #353455 31/10/2014

    TimhieuluatV

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:31/10/2014
    Tổng số bài viết (2)
    Số điểm: 40
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 0 lần


    Thay đổi đại diện PL là người nước ngoài cho ct TNHH MTV

    Chào cộng đồng Luật,

    Em xin hỏi về chuyển đổi đại diện pháp luật cho Cty TNHH MTV sang người nước ngoài không cư trú tại Việt Nam:

    Hiện Cty TNHH MTV hoạt động buôn bán các đồ dùng gia đình khác (MN: 4619- cụ thể: Mỹ phẩm) và buôn bán Trang thiết bị, phục tùng khác (MN: 4659-Cụ thể: BB trang thiết bị y tế, hàng hải) do người VN đứng tên, muốn chuyển đổi người đại diện pháp lý sang cho người nước ngoài không cư trú tại VN có được không ?. Nếu người nước ngoài này là đại diện pháp lý (giám đốc) của 1 cty nước ngoài đã có VPĐD tại VN hoạt động về thuốc và nguyên liệu làm thuốc (VPĐD do người VN đứng tên) thì có được làm đại diện pháp lý cho cty TNHH MTV này được không ?. Hoặc nếu góp vốn vào cty TNHH MTV này thành TNHH 2 thành viên được không ?. Trường hợp nào là có ưu thế và thuận tiện hơn ?. Thủ tục như thế nào ?.

    Xin hãy tư vấn giúp em trường hợp trên ?.

    Xin cảm ơn.

     
    2867 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #353510   31/10/2014

    legalconsult
    legalconsult
    Top 150
    Lớp 2

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:04/11/2012
    Tổng số bài viết (421)
    Số điểm: 3183
    Cảm ơn: 57
    Được cảm ơn 254 lần


     

    TimhieuluatV viết:

     

    Chào cộng đồng Luật,

    Em xin hỏi về chuyển đổi đại diện pháp luật cho Cty TNHH MTV sang người nước ngoài không cư trú tại Việt Nam:

    Hiện Cty TNHH MTV hoạt động buôn bán các đồ dùng gia đình khác (MN: 4619- cụ thể: Mỹ phẩm) và buôn bán Trang thiết bị, phục tùng khác (MN: 4659-Cụ thể: BB trang thiết bị y tế, hàng hải) do người VN đứng tên, muốn chuyển đổi người đại diện pháp lý sang cho người nước ngoài không cư trú tại VN có được không ?. Nếu người nước ngoài này là đại diện pháp lý (giám đốc) của 1 cty nước ngoài đã có VPĐD tại VN hoạt động về thuốc và nguyên liệu làm thuốc (VPĐD do người VN đứng tên) thì có được làm đại diện pháp lý cho cty TNHH MTV này được không ?. Hoặc nếu góp vốn vào cty TNHH MTV này thành TNHH 2 thành viên được không ?. Trường hợp nào là có ưu thế và thuận tiện hơn ?. Thủ tục như thế nào ?.

    Xin hãy tư vấn giúp em trường hợp trên ?.

    Xin cảm ơn.

     

     

    Chào bạn,

    Theo Điều 31 Nghị định 155/2013/ND-CP thì

    "Điều 31. Vi phạm quy định về người đại diện theo pháp luật của doanh nghiệp

    1. Phạt tiền từ 10.000.000 đồng đến 15.000.000 đồng đối với một trong các hành vi sau:

    a) Người đại diện theo pháp luật của doanh nghiệp không thường trú tại Việt Nam;"

    Do đó, Người đại diện theo PL của doanh nghiệp phải thường trú tại VN. ĐIều kiện thường trú thì bạn có thể tham khao quy định hướng dẫn tại Luật thuế TNCN.

    Ngoài ra, theo yêu cầu của Sở kế hoạch đầu tư TP HCM thì người này phải có giấy phép lao động trước khi nộp hồ sơ. ''

    Về câu hỏi này do bạn trình bày không rõ  ràng nên có 2 trường hợp như sau:

    Nếu người nước ngoài này là đại diện pháp lý (giám đốc) của 1 cty nước ngoài đã có VPĐD tại VN hoạt động về thuốc và nguyên liệu làm thuốc (VPĐD do người VN đứng tên) thì có được làm đại diện pháp lý cho cty TNHH MTV này được khônươn

    Trường hợp người này là Trưởng VPDD của thương nhân nước ngoài tại VN:

    Theo nghị định 72/2006/ND-CP quy định như sau:

    "2 Người đứng đầu Văn phòng đại diện của một thương nhân nước ngoài không được kiêm nhiệm các chức vụ sau:

    a) Người đứng đầu Chi nhánh tại Việt Nam;

    b) Người đại diện theo pháp luật của thương nhân nước ngoài để ký kết hợp đồng mà không cần uỷ quyền bằng văn bản của thương nhân nước ngoài;

    c) Người đại diện theo pháp luật của doanh nghiệp được thành lập theo pháp luật Việt Nam."

    Nên người này không được làm đại diện theo pháp luật của doanh nghiệp mà ban đang dự định thay đổi DDPL.

    Trường hợp người này là giám đốc của công ty có vốn đầu tư nước ngoài tại VN: Nếu công ty này không phải là công ty cổ phần thì có thể được.

    Bạn phải phân biệt được người đại diện theo pháp luật và thành viên góp vốn như thế nào thì quyền lợi và nghĩa vụ của họ sẽ khác nhau. Thì mới có quyết định nên là đại diện theo pháp luật (được thuê) hoặc là thành viên góp vốn.

    Về thủ tục tham gia góp vốn: 

    Bước 1: Thực hiện chuyển đổi loại hình bằng cách chuyển nhượng 1 phần vốn góp hoặc tăng vốn điều lệ bằng cách thêm thành viên.

    Bước 2: Thực hiện đăng ký đầu tư với sự thay đổi trên.

    P/s: Bạn có phải tên Nam không nhỉ?

    Regards,

    Văn Hiếu

     

    Cập nhật bởi legalconsult ngày 31/10/2014 11:16:15 SA

    TRA CỨU BẢN ÁN TRỰC TUYẾN tại http://www.caselaw.vn

    Triệu Văn Hiếu- Luật sư tập sự

    TT liên hệ: 0902617357

    Vanhieulkd@gmail.com

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn legalconsult vì bài viết hữu ích
    TimhieuluatV (03/11/2014)
  • #353971   03/11/2014

    TimhieuluatV
    TimhieuluatV

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:31/10/2014
    Tổng số bài viết (2)
    Số điểm: 40
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 0 lần


    Xin cảm ơn anh Hiếu,

    Như vậy người nước ngoài nói trên là giám đốc công ty tại nước ngoài (đã có VPĐD hoạt động về thuốc và NL làm thuốc tại VN-do 1 người VN làm Trưởng ĐD), không cư trú tại VN thì không thể là giám đốc thuê cho cty TNHH MTV nói trên phải không anh ?. Khi muốn tham gia góp vốn, thì mình phải chuyển đổi từ MTV sang 2 TV hoặc công ty CP phải không anh ?.Nếu Cty TNHH MTV nói trên muốn mở rộng phạm vi hoạt động về nhập khẩu thuốc thành phẩm thì phải cần thêm điều kiện gì ?.

    Xin cảm ơn.

     
    Báo quản trị |  
  • #353976   03/11/2014

    legalconsult
    legalconsult
    Top 150
    Lớp 2

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:04/11/2012
    Tổng số bài viết (421)
    Số điểm: 3183
    Cảm ơn: 57
    Được cảm ơn 254 lần


     

    TimhieuluatV viết:

     

    Xin cảm ơn anh Hiếu,

    Như vậy người nước ngoài nói trên là giám đốc công ty tại nước ngoài (đã có VPĐD hoạt động về thuốc và NL làm thuốc tại VN-do 1 người VN làm Trưởng ĐD), không cư trú tại VN thì không thể là giám đốc thuê cho cty TNHH MTV nói trên phải không anh ?. Khi muốn tham gia góp vốn, thì mình phải chuyển đổi từ MTV sang 2 TV hoặc công ty CP phải không anh ?.Nếu Cty TNHH MTV nói trên muốn mở rộng phạm vi hoạt động về nhập khẩu thuốc thành phẩm thì phải cần thêm điều kiện gì ?.

    Xin cảm ơn.

     

     

    Chào bạn,

    Trường hợp người nước ngoài này không bị hạn chế theo Nghị định 72/2006/ND-CP nói trên, mà chỉ hạn chế vì không cư trú tại VN. Nên nếu ông này cư trú (theo hướng dẫn của Luật thuế thu nhập cá nhân) thì vẫn có thể là đại diện theo pháp luật cho công ty tại VN.

    Về việc nhận chuyển nhượng: Bạn tham khảo trả lời tại đây: http://danluat.thuvienphapluat.vn/dieu-kien-nhap-khau-thuoc-truc-tiep-cho-doanh-nghiep-fdi-120642.aspx

    Do doanh nghiệp FOC không được thực hiện quyền phân phối dược phẩm không thực hiện việc chuyển nhượng vốn góp được nhé.

    Trường hợp công ty trong nước này muốn thực hiện hoạt động xuất nhập khẩu thuốc: Bạn tham khảo nội dung quy định tại  Thông tư 47/2010/TT-BYT về thủ tục nhập khẩu nhé (xin giấy phép nhập khẩu).

    Regards,

    Văn Hiếu

    Cập nhật bởi legalconsult ngày 03/11/2014 09:15:46 SA

    TRA CỨU BẢN ÁN TRỰC TUYẾN tại http://www.caselaw.vn

    Triệu Văn Hiếu- Luật sư tập sự

    TT liên hệ: 0902617357

    Vanhieulkd@gmail.com

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-