DanLuat 2015

Thay đổi cơ cấu theo Điều 44 của Luật lao động ?

Chủ đề   RSS   
  • #399440 14/09/2015

    hoangohanh

    Female
    Sơ sinh

    Đồng Nai, Việt Nam
    Tham gia:19/10/2009
    Tổng số bài viết (3)
    Số điểm: 45
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 0 lần


    Thay đổi cơ cấu theo Điều 44 của Luật lao động ?

    Chào cả nhà,

    Mình đang  tìm hiểu về Điều 44 của luật lao động.  Tuy nhiên mình đang rất lúng túng về cụm từ "THAY ĐỔI CƠ CẤU" tại quy định này.  Điều 13 , NĐ05/2015 ngày 12/01/2015 định nghĩa thay đổi cơ cấu là "Thay đổi cơ cấu tổ chức, tổ chức lại lao động".  Vậy như thế nào gọi là tổ chức lại lao động ? Nếu phòng mình có 05 nhân viên nhưng do công ty kinh doanh kém hiệu quả cần cơ cấu lại bộ phận mình để giảm chi phí.  Sau khi sắp xếp lại công việc thì dôi dư 2 nhân viên, chỉ còn lại 3 nhân viên sẽ tiếp tục làm việc. Việc sắp xếp này có gọi là "tổ chức lại lao động" và công ty có được phép chấm dứt HDLĐ với hai nhân viên dôi dư này theo điều 44 của luật lao động ? 

    Mong nhận được sự tư vấn của ACE.  Cảm ơn.

     

     
    1744 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận

0 Thành viên đang online
-