DanLuat 2015

THAY ĐỔI CMND NGƯỜI ĐẠI DIỆN THEO PL CỦA DN

Chủ đề   RSS   
  • #399006 09/09/2015

    THAY ĐỔI CMND NGƯỜI ĐẠI DIỆN THEO PL CỦA DN

    Cho tôi hỏi: "Trường hợp số CMND mới của người đại diện theo pháp luật của DN khác với Số CMND cũ đã đăng ký trên Giấy ĐKKD. Vậy DN có bắt buộc phải làm thủ tục thay đổi Giấy ĐKKD không?"

    Xin cám ơn

     

     
    2028 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #439032   18/10/2016

    hoangthuy511
    hoangthuy511

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:10/10/2016
    Tổng số bài viết (12)
    Số điểm: 60
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Chào bạn,

    Dựa vào những thông tin bạn cung cấp, tôi có một số trao đổi như sau:

    Theo khoản 1, Điều 31 Luật doanh nghiệp 2014 quy định: “1. Doanh nghiệp phải đăng ký với cơ quan đăng ký kinh doanh khi thay đổi nội dung Giấy chứng nhận đăng ký doanh nghiệp quy định tại Điều 29 của Luật này.”

     

    Theo khoản 3, Điều 29 Luật doanh nghiệp 2014 quy định: “3. Họ, tên, địa chỉ thường trú, quốc tịch, số thẻ căn cước công dân, Giấy chứng minh nhân dân, Hộ chiếu hoặc chứng thực cá nhân hợp pháp khác của người đại diện theo pháp luật của doanh nghiệp đối với công ty trách nhiệm hữu hạn và công ty cổ phần; của các thành viên hợp danh đối với công ty hợp danh; của chủ doanh nghiệp đối với doanh nghiệp tư nhân; họ, tên, địa chỉ thường trú, quốc tịch, số thẻ căn cước công dân, Giấy chứng minh nhân dân, Hộ chiếu hoặc chứng thực cá nhân hợp pháp khác của thành viên là cá nhân; tên, mã số doanh nghiếp và địa chỉ trụ sở chính của thành viên là tổ chức đối với công ty trách nhiệm hữu hạn.”

    Như vậy, theo quy định trên thì trường hợp người đại diện theo pháp luật của doanh nghiệp thay đổi số CMND cũng phải đăng ký thay đổi Giấy ĐKDN.

     
    Báo quản trị |  
  • #439826   26/10/2016

    Giaphat.lawF
    Giaphat.lawF
    Top 500
    Chồi

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:19/08/2016
    Tổng số bài viết (248)
    Số điểm: 1369
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 35 lần


    Chào bạn! Luật Gia Phát xin trả lời câu hỏi của bạn như sau:

    Luật doanh nghiệp 2014 quy định Doanh nghiệp phải tiến hành đăng ký với cơ quan kinh doanh khi thay đổi nội dung Giấy chứng nhận đăng ký doanh nghiệp. Trong đó bao gồm cả số CMTND của người đại diện theo pháp luật. Như  vậy, khi người đại diện theo pháp luật của công ty bạn thay đổi số CMTND thì phải thực hiện thủ tục thay đổi nội dung giấy chứng nhận đăng ký doanh nghiệp.

    Cập nhật bởi Giaphat.lawF ngày 26/10/2016 04:08:42 CH
     
    Báo quản trị |  
  • #439841   26/10/2016

    VTCoTo
    VTCoTo
    Top 500
    Male
    Chồi

    Tuyên Quang, Việt Nam
    Tham gia:27/10/2015
    Tổng số bài viết (206)
    Số điểm: 1405
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 67 lần


    Bạn chỉ phải làm thủ tục cập nhật thông tin cmnd do thay đổi và sẽ được cấp lại ĐKKD mới nhé

    Lighthouse LAW Co.,ltd

    Tel: 046.2966.777. Email: contact@lighthouselaw.vn. Website: lighthouselaw.vn

    Add: Tầng 5, Green Office, A4D6 KĐT Cầu Giấy, p. Dịch Vọng, q.Cầu Giấy, HN

    Lawyer: Vũ Anh Tuấn

    Hotline: 096.2899.659 Email: lstvtuananh@gmail.com

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-