DanLuat 2015

THAY ĐỔI CMND HỘ KHẨU CÓ PHẢI ĐỔI LẠI SỔ ĐỎ

Chủ đề   RSS   
  • #450611 29/03/2017

    darling.tn

    Sơ sinh

    Thanh Hoá, Việt Nam
    Tham gia:22/03/2013
    Tổng số bài viết (7)
    Số điểm: 200
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 0 lần


    THAY ĐỔI CMND HỘ KHẨU CÓ PHẢI ĐỔI LẠI SỔ ĐỎ

    Kính gửi: Luật sư! Em chuyển hộ khẩu tu Thanh Hoa về Quảng Ninh , đồng thời đổi luôn căn cước công dân thì thông tin trong sổ đỏ về đăng ký biến động em có phải đổi lại sổ đỏ mới không ạ. Em thấy nhiều người tư vấn là chỉ xin xác nhận thay đổi thông tin vào sổ đỏ là được. Nhưng bây giờ trên huyện yêu cầu em phải đổi luôn sổ. Không được xin xác nhận. Cho em hỏi trường hợp của em thì làm như thế nào vậy ạ. Xin xác nhận thì chỉ một buổi là xong. Nhưng đổi sổ thì kéo dài 2 tháng thì lâu quá ! Em cảm ơn!
     
    9044 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #450632   29/03/2017

    NguyenNhatTuan
    NguyenNhatTuan
    Top 10
    Male
    Luật sư quốc tế

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:17/11/2009
    Tổng số bài viết (8919)
    Số điểm: 50059
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 2449 lần
    Lawyer

     

    Chào bạn.

    Khi thông tin về nơi thường trú thay đổi và việc chuyển từ CMND sang thẻ căn cước thì phải tiến hành cập nhật thông tin về nhân thân trong sổ hồng, sổ đỏ để tiện việc giao dịch và thực hiện các quyền của chủ sở hữu, sử dụng. Trong sổ hồng hay sổ đỏ trước đây đều có mục cập nhật sự thay đổi sau khi cấp sổ nên với những thay đổi của nhân thân thì chỉ cần cập nhật thông tin vào trang thay đổi là được. Trường hợp hết phần để cập nhật thì mới đổi sổ mới. Vì thế, bạn nên đề nghị cơ quan chức năng cập nhật thông tin thay đổi là được.

    Thân mến

    Luật sư, Thạc sỹ Luật học NGUYỄN NHẬT TUẤN

    Trưởng văn phòng Luật sư PHÚ VINH - Đoàn Luật sư Tp. Hồ Chí Minh

    Địa chỉ: 332/42i Phan Văn Trị, P.11, Q.Bình Thạnh, TP.HCM

    ĐT liên hệ: 028.35160119; Di động: 0913.623.699

    Website: www.luatsuphuvinh.com;

    Email: nguyennhattuan71@yahoo.com

    tuvan@luatsuphuvinh.com

    Các lĩnh vực, công việc đảm nhận:

    - Tư vấn pháp luật, trợ giúp pháp lý trong mọi lĩnh vực pháp luật;

    - Luật sư bào chữa, bảo vệ trong các vụ án hình sự, dân sự, hành chính, lao động, thương mại, hôn nhân gia đình, thừa kế, tranh chấp đất đai, tài sản...;

    - Luật sư đại diện theo ủy quyền trong tố tụng, đại diện theo ủy quyền ngoài tố tụng liên quan đến pháp luật;

    - Thực hiện các dịch vụ pháp lý như: dự thảo đơn từ, văn bản, hợp đồng, di chúc, thỏa thuận...

    - Thực hiện các dịch vụ pháp luật khác...

    Chất lượng uy tín, chi phí hợp lý

     
    Báo quản trị |  
  • #450641   29/03/2017

    Chào bạn.

    Trước mắt bạn về cấp xã nơi có đất để xin xác nhận vào Đơn đề nghị đính chính Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất (mẫu đơn do Địa chính xã cung cấp hoặc tự viết theo sự hướng dẫn của Địa chính xã) + 01 bản photo công chứng/chứng thực Sổ hộ khẩu mới + 01 bản photo công chứng/chứng thực CMND hoặc Căn cước công dân của 2 vợ chồng. Hồ sơ nộp tại Văn phòng một cửa UBND cấp huyện để đính chính (kết quả là họ trực tiếp viết đính chính vào sổ đỏ có ký và xác nhận của lãnh đạo hoặc sẽ in thêm 1 tờ bìa giấy nội dung đính chính đính kèm sổ đỏ có ký và đóng dấu xác nhận của lãnh đạo), còn không được thì gặp thẳng Trưởng Phòng Tài nguyên để ý kiến sẽ cho kết quả nhanh. Ở huyện Thọ Xuân, tỉnh Thanh Hóa thủ tục này làm rất bình thường mà sao ở chỗ bạn hướng dẫn gây khó khăn vậy nhỉ.

     
    Báo quản trị |  
  • #450805   01/04/2017

    bichhaolawyer
    bichhaolawyer

    Female
    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:11/12/2013
    Tổng số bài viết (25)
    Số điểm: 125
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 4 lần


    Chào bạn

    Luật sư Phạm Thị Bích Hảo , Công ty luật TNHH Đức An, Thanh Xuân, Hà Nội trả lời bạn như sau:

    Khoản 6 Điều 9 Thông tư số 24/2014/TT-BTNMT quy định cụ thể hồ sơ nộp khi thực hiện thủ tục đăng ký biến động về sử dụng đất, tài sản gắn liền với đất do thay đổi thông tin về người được cấp Giấy chứng nhận (đổi tên hoặc giấy tờ pháp nhân, giấy tờ nhân thân, địa chỉ); giảm diện tích thửa đất do sạt lở tự nhiên; thay đổi do xác định lại diện tích đất ở trong thửa đất có vườn, ao gắn liền với nhà ở; thay đổi về hạn chế quyền sử dụng đất; thay đổi về nghĩa vụ tài chính; thay đổi về tài sản gắn liền với đất so với nội dung đã đăng ký, cấp Giấy chứng nhận gồm có:


    a) Đơn đăng ký biến động đất đai, tài sản gắn liền với đất theo Mẫu số 09/ĐK;

    b) Bản gốc Giấy chứng nhận đã cấp;

    c) Một trong các giấy tờ liên quan đến nội dung biến động:

    - Văn bản công nhận của cơ quan nhà nước có thẩm quyền theo quy định của pháp luật đối với trường hợp cá nhân hoặc người đại diện hộ gia đình thay đổi họ, tên;

    - Bản sao sổ hộ khẩu đối với trường hợp thay đổi người đại diện là chủ hộ gia đình; văn bản thỏa thuận của hộ gia đình được Ủy ban nhân dân cấp xã xác nhận đối với trường hợp thay đổi người đại diện là thành viên khác trong hộ;

    - Bản sao giấy chứng minh nhân dân hoặc giấy chứng minh quân đội và sổ hộ khẩu hoặc giấy tờ khác chứng minh thay đổi nhân thân đối với trường hợp thay đổi thông tin về nhân thân của người có tên trên Giấy chứng nhận;

    - Văn bản của cơ quan có thẩm quyền cho phép hoặc công nhận việc thay đổi thông tin pháp nhân đối với trường hợp thay đổi thông tin về pháp nhân của tổ chức đã ghi trên Giấy chứng nhận;

    - Văn bản thỏa thuận của cộng đồng dân cư được Ủy ban nhân dân cấp xã xác nhận đối với trường hợp cộng đồng dân cư đổi tên;

    - Văn bản xác nhận của Ủy ban nhân dân cấp xã về tình trạng sạt lở tự nhiên đối với trường hợp giảm diện tích thửa đất, tài sản gắn liền với đất do sạt lở tự nhiên;

    - Chứng từ về việc nộp nghĩa vụ tài chính đối với trường hợp Giấy chứng nhận đã cấp có ghi nợ hoặc chậm nộp nghĩa vụ tài chính, trừ trường hợp người sử dụng đất được miễn giảm hoặc không phải nộp do thay đổi quy định của pháp luật;

    - Quyết định của cơ quan nhà nước có thẩm quyền về việc thay đổi hạn chế về quyền sử dụng đất, quyền sở hữu tài sản gắn liền với đất ghi trên Giấy chứng nhận đối với trường hợp có hạn chế theo quyết định giao đất, cho thuê đất, công nhận quyền sử dụng đất; trường hợp có thay đổi hạn chế theo văn bản chuyển quyền sử dụng đất thì phải có văn bản chấp thuận thay đổi hạn chế của người có quyền lợi liên quan, được Ủy ban nhân dân cấp xã xác nhận;

    - Bản sao một trong các giấy tờ quy định tại các điều 31, 32, 33 và 34 của Nghị định số 43/2014/NĐ-CP thể hiện nội dung thay đổi đối với trường hợp thay đổi thông tin về tài sản gắn liền với đất đã ghi trên Giấy chứng nhận.

    Bạn căn cứ theo quy định trên để thực hiện thủ tục đăng ký biến động về sử dụng đất, tài sản gắn liền với đất do thay đổi thông tin về người được cấp Giấy chứng nhận. Hồ sơ nộp tại văn phòng đăng ký đất đai cấp huyện. 

    Luật sư PHẠM THỊ BÍCH HẢO

    Giám đốc Công ty luật TNHH Đức An, Đoàn luật sư TP Hà Nội.

    Địa chỉ: 51 A, Nguyễn Viết Xuân, Khương Mai, Thanh Xuân, Hà Nội

    ĐT liên hệ: 04.62857567; Di động: 0902201233

    Email: luatsubichhao@gmail.com

    Công ty luật TNHH Đức An đảm nhận: Tư vấn pháp luật, trợ giúp pháp lý; luật sư bào chữa, bảo vệ trong các vụ án hình sự, dân sự, hành chính, lao động, thương mại, hôn nhân gia đình, thừa kế, tranh chấp đất đai, tài sản...; luật sư đại diện theo ủy quyền trong tố tụng, đại diện theo ủy quyền ngoài tố tụng liên quan đến pháp luật; dự thảo đơn từ, văn bản, hợp đồng, di chúc, thỏa thuận...thực hiện các dịch vụ pháp luật khác...với chi phí hợp lý, tận tâm, uy tín, kinh nghiệm.

    Mọi chi tiết xin vui lòng tham khảo thông tin tại trang fanpage: Hỏi đáp pháp luật với luật sư Phạm Thị Bích Hảo.

    Trân trọng!

     
    Báo quản trị |  

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

Luật sư, Thạc sỹ Luật học NGUYỄN NHẬT TUẤN - Đoàn Luật sư Tp. Hồ Chí Minh.

ĐT liên hệ: 0913.623.699 - Email: nguyennhattuan71@yahoo.com

Website: www.luatsuphuvinh.com

0 Thành viên đang online
-