DanLuat 2015

Thay đổi chức danh trong thời gian thai sản.

Chủ đề   RSS   
  • #286865 18/09/2013

    hokimngan

    Female
    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:19/06/2012
    Tổng số bài viết (2)
    Số điểm: 70
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 0 lần


    Thay đổi chức danh trong thời gian thai sản.

    Thưa Luật sư,

     

    Xin hỏi, người lao động ký hợp đồng lao động không xác định thời hạn, ghi rõ chức danh Kế toán trưởng. Tuy nhiên, do hiện nay, người lao động này đang mang thai, không thể đảm nhận công việc của kế toán trưởng.

    Để không ảnh hưởng đến công viêc, Công ty đề nghị bố trí nhân viên khác thay vị trí này, và điều chuyển nhân viên này xuống vị trí kế toán tổng hợp, với thang bảng lương của kế toán tổng hợp.

    Xin Luật sư tư vấn, việc thay đổi chức danh & mức lương tương ứng của Công ty có vi phạm Luật lao động hay không? Nếu có, xin tư vấn cách giải quyết phù hợp.

    Xin cảm ơn Luật sư.

     

     
    2253 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #286940   18/09/2013

    ntdieu
    ntdieu
    Top 10
    Male
    Dân Luật bậc 1

    Đồng Nai, Việt Nam
    Tham gia:11/02/2009
    Tổng số bài viết (13495)
    Số điểm: 93056
    Cảm ơn: 3049
    Được cảm ơn 4679 lần
    SMod

    Chào bạn, nếu cả hai bên đều đồng ý thay đổi thì không vi phạm luật lao động.

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn ntdieu vì bài viết hữu ích
    hokimngan (19/09/2013)
  • #287189   20/09/2013

    legalconsult
    legalconsult
    Top 150
    Lớp 2

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:04/11/2012
    Tổng số bài viết (421)
    Số điểm: 3183
    Cảm ơn: 57
    Được cảm ơn 254 lần


    Chào bạn,

    Căn cứ theo quy định tại điều 31 BLLD

    Điều 31. Chuyển người lao động làm công việc khác so với hợp đồng lao động

    1. Khi gặp khó khăn đột xuất do thiên tai, hoả hoạn, dịch bệnh, áp dụng biện pháp ngăn ngừa, khắc phục tai nạn lao động, bệnh nghề nghiệp, sự cố điện, nước hoặc do nhu cầu sản xuất, kinh doanh, người sử dụng lao động được quyền tạm thời chuyển người lao động làm công việc khác so với hợp đồng lao động, nhưng không được quá 60 ngày làm việc cộng dồn trong một năm, trừ trường hợp được sự đồng ý của người lao động.

    2. Khi tạm thời chuyển người lao động làm công việc khác so với hợp đồng lao động, người sử dụng lao động phải báo cho người lao động biết trước ít nhất 03 ngày làm việc, thông báo rõ thời hạn làm tạm thời và bố trí công việc phù hợp với sức khoẻ, giới tính của người lao động.

    3. Người lao động làm công việc theo quy định tại khoản 1 Điều này được trả lương theo công việc mới; nếu tiền lương của công việc mới thấp hơn tiền lương công việc cũ thì được giữ nguyên mức tiền lương cũ trong thời hạn 30 ngày làm việc. Tiền lương theo công việc mới ít nhất phải bằng 85% mức tiền lương công việc cũ nhưng không thấp hơn mức lương tối thiểu vùng do Chính phủ quy định. 

    Bạn căn cứ vào quy định trên để bảo vệ quyền lợi cho mình. Nếu như bạn đồng ý chuyển sang công việc khác thì nên thỏa thuận về thời gian chuyển lại vị trí cũ, hoặc mức lương công việc mới theo khoản 3 điều trên.

    B.R

    TRA CỨU BẢN ÁN TRỰC TUYẾN tại http://www.caselaw.vn

    Triệu Văn Hiếu- Luật sư tập sự

    TT liên hệ: 0902617357

    Vanhieulkd@gmail.com

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-