Thay đổi chủ tịch HĐTV và người đại diện pháp luật

Chủ đề   RSS   
  • #243689 06/02/2013

    heoconkt

    Sơ sinh

    Hải Dương, Việt Nam
    Tham gia:10/10/2012
    Tổng số bài viết (5)
    Số điểm: 100
    Cảm ơn: 3
    Được cảm ơn 0 lần


    Thay đổi chủ tịch HĐTV và người đại diện pháp luật

    Chào luật sư!

    Rất mọng nhận được tư vấn từ luật sư!

    Công ty tôi là Công ty TNHH 2 thành viên trở lên. Đến tháng 3 này Công ty có thay đổi Chủ tịch Hội đồng thành viên và người đại diện pháp luật của Công ty. Vậy tôi muốn hoi thủ tục thay đổi như thế nào? và khi thay đổi Công ty phải gửi thông báo đến cơ quan nào?

     
    13025 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #243870   09/02/2013

    LUATSUNGUYEN
    LUATSUNGUYEN
    Top 25
    Male
    Lớp 10

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:20/01/2011
    Tổng số bài viết (2124)
    Số điểm: 14426
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 737 lần


    Theo quy định của luật doanh nghiệp 2005 thì khi thay đổi thông tin trên giấy chứng nhận đăng ký hoạt động doanh nghiệp phải tiến hành thay đổi đưng ký kinh doanh. Thẩm quyền cấp giấy thay đổi đăng ký kinh doanh cho các doanh nghiệp thuộc phòng ĐKKD - Sở KHĐT tỉnh/thành phố trực thuộc trung ương nơi doanh nghiệp đặt trụ sở chính. Bạn liên hệ với cơ quan đăng ký kinh doanh để được hướng dẫn cụ thể.

    Luật sư: NGUYỄN VĂN NGUYÊN

    CÔNG TY LUẬT HƯNG NGUYÊN - ĐOÀN LUẬT SƯ THÀNH PHỐ HÀ NỘI

    http://dichvutuvanluat.com - http://dichvuluatsu247.com

    Hotline: 0987.756.263/0947.347.268

    ĐT: 04.8585 7869

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn LUATSUNGUYEN vì bài viết hữu ích
    heoconkt (21/02/2013)
  • #244342   18/02/2013

    duongkimtin
    duongkimtin

    Male
    Chồi

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:21/02/2012
    Tổng số bài viết (32)
    Số điểm: 1324
    Cảm ơn: 6
    Được cảm ơn 22 lần


    Chào bạn, thủ tục thay đổi người đại diện theo pháp luật của Công ty như sau:

    Điều 38. Đăng ký thay đổi người đại diện theo pháp luật của công ty trách nhiệm hữu hạn, công ty cổ phần

    Trường hợp thay đổi người đại diện theo pháp luật của công ty trách nhiệm hữu hạn, công ty cổ phần, công ty gửi Thông báo đến Phòng Đăng ký kinh doanh nơi công ty đã đăng ký. Nội dung Thông báo gồm:

    1. Tên, mã số doanh nghiệp, mã số thuế hoặc số Giấy chứng nhận đăng ký kinh doanh (trường hợp doanh nghiệp chưa có mã số doanh nghiệp và mã số thuế);

    2. Họ, tên, số Giấy chứng minh nhân dân hoặc Hộ chiếu hoặc chứng thực cá nhân hợp pháp khác quy định tại Điều 24 Nghị định này, chức danh, địa chỉ thường trú của người đang là đại diện theo pháp luật của công ty và của người thay thế làm đại diện theo pháp luật của công ty;

    3. Họ, tên và chữ ký của Chủ tịch Hội đồng thành viên đối với công ty trách nhiệm hữu hạn hai thành viên trở lên, chủ sở hữu công ty hoặc Chủ tịch Hội đồng thành viên hoặc Chủ tịch công ty đối với công ty trách nhiệm hữu hạn một thành viên, của Chủ tịch Hội đồng quản trị đối với công ty cổ phần. Trường hợp Chủ tịch Hội đồng thành viên, Chủ tịch công ty hoặc Chủ tịch Hội đồng quản trị của công ty bỏ trốn khỏi nơi cư trú, bị tạm giam, bị bệnh tâm thần hoặc các bệnh khác mà không thể nhận thức, làm chủ được bản thân hoặc từ chối ký tên vào thông báo của công ty thì phải có họ, tên và chữ ký của các thành viên Hội đồng thành viên, chủ sở hữu công ty hoặc các thành viên Hội đồng quản trị đã tham dự và biểu quyết nhất trí về việc thay đổi người đại diện theo pháp luật của công ty.

    Kèm theo Thông báo phải có: Quyết định bằng văn bản và bản sao biên bản họp của Hội đồng thành viên đối với công ty trách nhiệm hữu hạn hai thành viên trở lên, của Đại hội đồng cổ đông đối với công ty cổ phần trong trường hợp việc thay đổi người đại diện theo pháp luật của công ty làm thay đổi nội dung điều lệ công ty, của Hội đồng quản trị đối với công ty cổ phần trong trường hợp việc thay đổi người đại diện theo pháp luật của công ty không làm thay đổi nội dung điều lệ công ty; Quyết định của chủ sở hữu công ty đối với công ty trách nhiệm hữu hạn một thành viên về việc thay đổi người đại diện theo pháp luật; bản sao Giấy chứng minh nhân dân hoặc Hộ chiếu hoặc chứng thực cá nhân hợp pháp khác quy định tại Điều 24 Nghị định này của người thay thế làm đại diện theo pháp luật của công ty.

    Quyết định, biên bản họp Hội đồng thành viên hoặc Đại hội đồng cổ đông và quyết định của chủ sở hữu công ty phải ghi rõ những nội dung được sửa đổi trong Điều lệ công ty.

    Khi nhận Thông báo, Phòng Đăng ký kinh doanh trao giấy biên nhận và đăng ký thay đổi người đại diện theo pháp luật của công ty trách nhiệm hữu hạn, công ty cổ phần.

    Chúc bạn thành công!

     
    Báo quản trị |  
  • #244459   19/02/2013

    huongluat2012
    huongluat2012

    Female
    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:11/03/2012
    Tổng số bài viết (52)
    Số điểm: 353
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 50 lần


    Chào bạn!

    Đối với việc thay đổi chủ tịch HĐTV, công ty bạn cần tiến hành họp HĐTV, nếu các thành viên công ty nhất trí thay đổi chủ tịch HĐTV thì tại buổi họp HĐTV ra quyết định thay đổi chủ tịch HĐTV. Thủ tục này chỉ cần tiến hành trong nội bộ công ty.

    Đối với việc thay đổi người đại diện theo pháp luật. Công ty bạn cần tiến hành thủ tục thay đổi người đại diện theo pháp luật theo Điều 38 NĐ 43/2010 về đăng ký doanh nghiệp ( http://thuvienphapluat.vn/van-ban/Doanh-nghiep/Nghi-dinh-43-2010-ND-CP-dang-ky-doanh-nghiep-104230.aspx ) hay còn gọi là thủ tục thay đổi đăng ký kinh doanh với nội dung là thay đổi người đại diện theo pháp luật. Thẩm quyền cấp giấy thay đổi đăng ký kinh doanh cho các doanh nghiệp thuộc phòng ĐKKD - Sở KHĐT tỉnh/thành phố trực thuộc trung ương nơi doanh nghiệp đặt trụ sở chính.


    Thân ái!

    Huongluat2012@gmail.com

    Mobile: 0973 931 164

    Cập nhật bởi huongluat2012 ngày 20/02/2013 09:34:38 SA Cập nhật bởi huongluat2012 ngày 20/02/2013 09:33:52 SA Cập nhật bởi huongluat2012 ngày 20/02/2013 09:31:16 SA
     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn huongluat2012 vì bài viết hữu ích
    huekt85 (05/05/2014)
  • #244513   19/02/2013

    duongkimtin
    duongkimtin

    Male
    Chồi

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:21/02/2012
    Tổng số bài viết (32)
    Số điểm: 1324
    Cảm ơn: 6
    Được cảm ơn 22 lần


    Hi bạn , bạn nói như vậy là chưa đúng rồi.

    Thứ nhất Công ty TNHH không có Đại Hội đồng cổ đông mà là Hội đồng thành viên;

    Thứ 2 điều 38 Luật DN quy định về chung về Cty TNHH hai thành viên, thủ tục thay đổi người đại diện theo pháp luật quy định tại điều 38 NĐ43/2010/NĐ-CP hướng dẫn Luật DN về Đăng ký kinh doanh

    Trân trọng!

     
    Báo quản trị |  
  • #244789   21/02/2013

    heoconkt
    heoconkt

    Sơ sinh

    Hải Dương, Việt Nam
    Tham gia:10/10/2012
    Tổng số bài viết (5)
    Số điểm: 100
    Cảm ơn: 3
    Được cảm ơn 0 lần


    Cảm ơn ý kiến của mọi người!

    Chúc ngày làm việc mới vui vẻ

     
    Báo quản trị |  

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

Luật sư: NGUYỄN VĂN NGUYÊN - CÔNG TY LUẬT HƯNG NGUYÊN - ĐOÀN LUẬT SƯ THÀNH PHỐ HÀ NỘI

Hotline: 0987.756.263/0947.347.268 - ĐT: 04.8585 7869