DanLuat 2015

Thay đổi chủ sở hữu công ty TNHH

Chủ đề   RSS   
  • #417513 03/03/2016

    hadung318

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:15/09/2014
    Tổng số bài viết (4)
    Số điểm: 125
    Cảm ơn: 4
    Được cảm ơn 0 lần


    Thay đổi chủ sở hữu công ty TNHH

    Mong luật sư tư vấn hộ cháu,

    Công ty cháu là công ty TNHH. Chủ doanh nghiệp mua lại vốn chủ sở hữu của chủ cũ cách đây 2 năm nhưng chưa làm thủ tục thay đổi người chủ sở hữu công ty. Vậy cháu muốn hỏi là thời hạn thủ tục thay đổi là bao lâu. Nếu bây giờ mới làm thủ tục thì có được không và có bị phạt gì không ạ?

     

     
    1577 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #424720   16/05/2016

    hoangchungyuly
    hoangchungyuly

    Female
    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:21/04/2015
    Tổng số bài viết (37)
    Số điểm: 185
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 6 lần


    Chào bạn,

    Câu hỏi của bạn tôi xin tư vấn như sau:

    Nếu việc mua lại là phù hợp với quy định của pháp luật thì việc chưa làm thủ tục thay đổi đăng ký kinh doanh (vì có sự thay đổi, bổ sung chủ sở hữu, thành viên...) thì sau 10 ngày kể từ ngày có thay đổi, người đại diện theo pháp luật của doanh nghiệp phải thực hiện việc đăng ký thay đổi nội dung của Giấy chứng nhận đăng ký kinh doanh. 

    Việc xử phạt về hành vi vi phạm quy định về thời hạn đăng ký thay đổi nội dung đăng ký kinh doanh được quy định tại điều 21 nghị định 155/2013/NĐ-CP:

    Điều 21. Vi phạm quy định về thời hạn đăng ký thay đổi nội dung đăng ký doanh nghiệp

    1. Phạt tiền từ 1.000.000 đồng đến 2.000.000 đồng đối với hành vi đăng ký thay đổi nội dung đăng ký doanh nghiệp không đúng thời hạn quy định.

    2. Phạt tiền từ 2.000.000 đồng đến 5.000.000 đồng đối với hành vi không đăng ký thay đổi nội dung đăng ký doanh nghiệp sau 10 ngày kể từ ngày có quyết định thay đổi.

    3. Biện pháp khắc phục hậu quả: Buộc đăng ký thay đổi các nội dung đăng ký doanh nghiệp theo quy định đối với hành vi vi phạm quy định tại Khoản 2 Điều này".

    Như bạn trình bày thì việc mua bán đã diễn ra được hai năm và chưa làm thủ tục thay đổi đăng ký kinh doanh thì bạn có thể bị xử phạt theo quy định trên. Theo đó, tùy vào hành vi của bạn mà có thể bị xử phạt từ 1.000.000 đồng đến 5.000.000 đồng.

    Trên đây là ý kiến của tôi về vấn đề của bạn.

    Trân trọng!

    Hoàng Chung

    _- "Sống là mình"-_Yulyhy_

     
    Báo quản trị |  
  • #424773   17/05/2016

    leanhthu
    leanhthu
    Top 25
    Male
    Luật sư quốc gia

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:10/11/2008
    Tổng số bài viết (1842)
    Số điểm: 17909
    Cảm ơn: 654
    Được cảm ơn 1118 lần
    Lawyer

    Chào bạn! Trường hợp của bạn bạn tham khảo ý kiến của thành viên tư vấn Hoàng Chung! Trường hợp của bạn tôi tư vấn như sau:

    Trường hợp của bạn trong thực tế việc quản lý và chuyển nhượng vốn góp của doanh nghiệp xong không làm các thủ tục thay đổi nội dung đăng ký doanh nghiệp cụ thể trong trường hợp của bạn là thay đổi chủ sở hữu trong công ty. Tuy nhiên hiện tại nếu bên bạn thống nhất được với chủ sở hữu công ty cũ tiến hành ký kết và làm thủ tục chuyển nhượng vốn góp và thay đổi chủ sở hữu công ty thì thực tế có thể doanh nghiệp bạn sẽ không bị xử phạt. Nhưng trong quá trình làm thủ tục thay đổi nội dung đăng ký doanh nghiệp có khiếu nại hoặc tố cáo thì cơ quan đăng ký kinh doanh sẽ chuyển cho đơn vị có thẩm quyền xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực đăng ký doanh nghiệp!

    Trân trọng!

    Để được giải đáp mọi thắc mắc vui lòng liên hệ, LS. Lê Văn Thư - SĐT: 0977184216 ; Công ty TNHH Thành Thái và Cộng sự

    Trụ sở: Phòng 1105, Tòa nhà 15T, Nguyễn Thị Định, phường Trung Hòa, quận Cầu Giấy, TP. Hà Nội;

    Tel: SĐT 0977184216, Email: luatthanhthai@gmail.com; facebook: https://www.facebook.com/luatthanhthai.vn/; skype: leanhthu307

    Trân trọng!

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-