Thay đổi biện pháp ngăn chặn đúng hay sai?

Chủ đề   RSS   
  • #217892 04/10/2012

    dinhthaokl

    Mầm

    Khánh Hoà, Việt Nam
    Tham gia:24/09/2012
    Tổng số bài viết (21)
    Số điểm: 675
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 2 lần


    Thay đổi biện pháp ngăn chặn đúng hay sai?

    Bị cáo A đang bị tạm giam trong giai đoạn chuẩn bị xét xử, thời hạn tạm giam trong lệnh tạm giam kết thúc ngày 14/05/2011. Ngày 15/04/2011 Thẩm phán được phân công chủ tòa phiên tòa ra quyết định thay đổi biện pháp tạm giam sang biện pháp cấm đi khỏi nơi cư trú.

    Việc ra quyết định thay đổi biện pháp tạm giam sang biện pháp cấm đi khỏi nơi cư trú là đúng hay sai ? Tại sao? 

     
    7497 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #218119   05/10/2012

    phongcghn
    phongcghn

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:05/10/2012
    Tổng số bài viết (6)
    Số điểm: 30
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Việc này là đúng rồi bạn ơi.

    áp dụng Điều 177 bộ luật tố tụng hình. thì thẩm phán được phân công chủ tọa phiên tòa có quyền quyết định viếc áp dụng, thay đổi hoặc hủy bỏ biện pháp ngăn chặn.

    Đối với bị cáo đang tạm giam mà đến ngày mở phiên tòa thời hạn tạm giam đã hết, nếu thấy cần tiếp tục tạm giam để hoàn thành việc xét xử, thì tòa án gia lệnh tạm giam cho đến khi kết thúc phiên tòa.

    ở đây là không thấy cần thiết nên Thẩm phán chỉ thay đổi biện pháp gia hạn thêm đối với bị cáo.

    theo mình là như vậy, các bác có ý kiến gì khác mong chỉ giáo 

    thank !!

     
    Báo quản trị |  
  • #218439   08/10/2012

    BachThanhDC
    BachThanhDC
    Top 10
    Cao học

    Nghệ An, Việt Nam
    Tham gia:01/12/2009
    Tổng số bài viết (5289)
    Số điểm: 50777
    Cảm ơn: 1843
    Được cảm ơn 3538 lần
    ContentAdministrators
    SMod

    Do bạn đọc không kỹ Điều 177 BLTTHS nên ý kiến của bạn không đúng rồi.

    Việc Thẩm phán ra quyết định thay đổi biện pháp tạm giam sang biện pháp cấm đi khỏi nơi cư trú trong giai đoạn chuẩn bị xét xử là không đúng, mà chỉ có Chánh án hoặc Phó Chánh án mới có quyền ra quyết định này.

    "Sau khi nhận hồ sơ vụ án, Thẩm phán được phân công chủ toạ phiên toà có quyền quyết định việc áp dụng, thay đổi hoặc hủy bỏ biện pháp ngăn chặn, trừ việc áp dụng, thay đổi hoặc hủy bỏ biện pháp tạm giam do Chánh án hoặc Phó Chánh án Tòa án quyết định".

    Hãy làm tất cả những gì trong phạm vi cho phép và khả năng có thể!

     
    Báo quản trị |