Thay chủ hộ khẩu mới khi chủ khẩu cũ đã mất

Chủ đề   RSS   
  • #528831 23/09/2019

    maihuongva3

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:24/08/2018
    Tổng số bài viết (5)
    Số điểm: 70
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 2 lần


    Thay chủ hộ khẩu mới khi chủ khẩu cũ đã mất

    Tôi xin hỏi Luật sư ạ: Gia đình tôi có 2 sổ hộ khẩu, 1 khẩu bố làm chủ khẩu cùng con gái (là tôi), khẩu 2 mẹ tôi làm chủ khẩu cùng con rể (chồng tôi). Tuy nhiên, bố tôi và mẹ tôi lại sống tại địa chỉ do mẹ làm chủ khẩu. Vợ chồng tôi thì không ở cả 2 địa chỉ trên mà tạm trú ở địa chỉ khác. Hiện nay, do mẹ tôi là chủ khẩu đã mất, đã cắt tên khỏi hộ khẩu theo quy định. Vậy sổ hộ khẩu đó còn duy nhất chồng tôi và không có chủ khẩu, vậy nay chồng tôi có thể đứng tên làm chủ khẩu mới không ạ. Nếu được thì thủ tục cần làm những gì và thời gian giải quyết là bao lâu? (Ghi chú: Căn nhà đó là tài sản của của bố mẹ tôi, sổ đỏ của căn nhà đó trước kia do địa chính làm sai nên đã kê khai tên 5 người bao gồm là bố mẹ tôi, tôi, chị dâu và chồng tôi là đồng sở hữu. Tuy nhiên, thực tế là tài sản của bố mẹ tôi do Nhà nước phân phối và hóa giá). Luật sư hướng dẫn cho tôi được biết ạ

     
    13880 | Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn maihuongva3 vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (25/09/2019)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #528957   24/09/2019

    toanvv
    toanvv
    Top 25
    Male
    Luật sư quốc gia

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:23/09/2009
    Tổng số bài viết (2040)
    Số điểm: 11805
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 1390 lần
    Lawyer

    Theo thông tin mà bạn cung cấp thì ba thành viên còn lại trong hộ gia đình của bạn đều đã mất. Luật cư trú 2006 quy định khi một người chết thì phải làm thủ tục xóa đăng ký thường trú của người đó. Do bạn đã thực hiện thủ tục đăng ký xóa thường trú cho mẹ bạn đã chết trên sổ hộ khẩu thì bạn phải  thực hiện thủ tục thay đổi chủ hộ theo quy định tại Điều 29 Luật cư trú 2006

    Điều 29. Điều chỉnh những thay đổi trong sổ hộ khẩu

    1. Trường hợp có thay đổi chủ hộ thì hộ gia đình phải làm thủ tục thay đổi chủ hộ. Người đến làm thủ tục phải xuất trình sổ hộ khẩu; phiếu báo thay đổi hộ khẩu, nhân khẩu; ý kiến của chủ hộ hoặc người khác trong gia đình về việc thay đổi chủ hộ.

    Trong trường hợp của bạn không cần ý kiến của chủ hộ hoặc các người khác khác trong gia đình thì nghiễm nhiên người có tên trong sổ hộ khẩu thành chủ hộ.

    Do mẹ bạn chết không để lại di chúc thì Di sản mẹ bạn để lại là tài sản chung của các đồng thừa kế nên phải thực hiện thủ tục khai nhận thừa kế quyền sử dụng đất phần tài sản thuộc sở hữu của mẹ bạn. Vậy, căn cứ theo quy định của pháp luật dân sự và pháp luật đất đai thì những thủ tục mà bạn phải thực hiện thủ tục tục khai nhận di sản tại phòng công chứng. Sau khi văn bản thỏa thuận phân chia di sản được xác nhận, bạn tiến hành đăng ký quyền sử dụng đất tại chi nhánh văn phòng đăng ký đất đai quận, huyện, thị xã nơi có đất theo quy định.

    Luật sư: Vũ Văn Toàn - Đoàn Luật sư Thành phố Hà Nội; Điện thoại: 0978 99 4377

    Website: https://myskincare.vn ; Email: luatsuvutoan@gmail.com.

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn toanvv vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (25/09/2019)
  • #529032   26/09/2019

    maihuongva3
    maihuongva3

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:24/08/2018
    Tổng số bài viết (5)
    Số điểm: 70
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 2 lần


    Chồng tôi đã ra làm thủ tục xin thay tên chủ khẩu là anh ý nhưng bên công an phụ trách hộ tịch họ không đồng ý, họ nói anh ý chỉ là con rể, vì chủ khẩu cũ (là mẹ tôi) vẫn còn chồng (là bố tôi) và các con (là tôi và chị gái tôi) nên nhỡ con cái của chủ khẩu cũ mà khiếu nại không đồng ý thì làm sao nên họ bảo không được. Vậy theo ý kiến luật sư thì để đứng tên chủ khẩu hợp pháp ở căn hộ đó chồng tôi phải làm các thủ tục gì?

    Chủ khẩu chỉ có mẹ tôi mất thôi ạ. Mọi người trong gia đình đều còn cả. Duy có chồng tôi và mẹ tôi cùng 1 khẩu . Những người còn lại trong gia đình là ở các hộ khẩu khác và sinh sống ở nơi khác (bao gồm: bố tôi, tôi, chị gái và chị dâu, cháu trai (dưới 18 tuổi).), Chị gái lấy chồng nhập khẩu nhà chồng, chị dâu và cháu tách khẩu ra ở riêng ở nơi khác, tôi và bố tôi tách khẩu cũng ở nơi khác nhưng hiện nay bố tôi sống ở địa chỉ mà mẹ tôi làm chủ khẩu.

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn maihuongva3 vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (27/09/2019)
  • #529074   26/09/2019

    toanvv
    toanvv
    Top 25
    Male
    Luật sư quốc gia

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:23/09/2009
    Tổng số bài viết (2040)
    Số điểm: 11805
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 1390 lần
    Lawyer

    Theo quy định tại khoản 1 Điều 25 Luật cư trú quy định: “Sổ hộ khẩu được cấp cho từng hộ gia đình. Mỗi hộ gia đình cử một người có năng lực hành vi dân sự đầy đủ làm chủ hộ để thực hiện và hướng dẫn các thành viên trong hộ thực hiện quy định về đăng ký, quản lý cư trú. Trường hợp không có người từ đủ mười tám tuổi trở lên hoặc có người từ đủ 18 tuổi trở lên nhưng bị mất hoặc hạn chế năng lực hành vi dân sự thì được cử một người trong hộ làm chủ hộ.”

    Vì vậy, trường hợp chủ hộ mất thì có thể thay thế thành viên khác trong gia đình làm chủ hộ khẩu với điều kiện người từ đủ 18 tuổi trở lên và không bị hạn chết năng lực hành vi dân sự. Trường  hợp chồng bạn cùng hộ khẩu với mẹ bạn(chỉ có hai thành viên trong hộ khẩu) thì không cần ý kiến của chủ hộ hoặc các người khác trong gia đình thì nghiễm nhiên người có tên trong sổ hộ khẩu thành chủ hộ, việc người công an phụ trách hộ tịch không đồng ý là không đúng với quy định trên.

    Luật sư: Vũ Văn Toàn - Đoàn Luật sư Thành phố Hà Nội; Điện thoại: 0978 99 4377

    Website: https://myskincare.vn ; Email: luatsuvutoan@gmail.com.

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn toanvv vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (27/09/2019)
  • #562907   18/11/2020

    Hộ khẩu

    Thay đổi hộ khẩu không cần chứ ký của hộ khẩu ghép được không. Nếu người trong gia đình đồng ý có cần hỏi ý kiến của chủ hộ khẩu ghép không

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn ngothanhthao51@gmail.com vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (18/11/2020)
  • #562912   18/11/2020

    toanvv
    toanvv
    Top 25
    Male
    Luật sư quốc gia

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:23/09/2009
    Tổng số bài viết (2040)
    Số điểm: 11805
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 1390 lần
    Lawyer

    Người đã nhập vào sổ hộ khẩu quy định tại khoản 3 Điều 25 và khoản 2 Điều 26 của Luật Cư trú 2006 mà được chủ hộ đồng ý cho tách sổ hộ khẩu bằng văn bản, khi tách sổ hộ khẩu, người đến làm thủ tục phải xuất trình sổ hộ khẩu; phiếu báo thay đổi hộ khẩu, nhân khẩu; ý kiến đồng ý bằng văn bản của chủ hộ nếu thuộc trường hợp người đã nhập vào sổ hộ khẩu quy định tại khoản 3 Điều 25 và khoản 2 Điều 26 của Luật Cư trú 2006 mà được chủ hộ đồng ý cho tách sổ hộ khẩu bằng văn bản.

    Theo Điều 9 Thông tư 36/2014 của Bộ Công an hướng dẫn về Cách ghi phiếu báo thay đổi hộ khẩu, nhân khẩu gồm 5 mục. Trong đó Mục 1 khai “Họ tên chủ hộ và “Quan hệ với chủ hộ” ; Mục 2 “Nội dung thay đổi nhân khẩu”;  Mục 3 “Ý kiến của chủ hộ”: Phải ghi rõ ý kiến của chủ hộ là đồng ý cho đăng ký thường trú, tạm trú hoặc cho tách sổ hộ khẩu, chủ hộ ký và ghi rõ ngày, tháng, năm; Mục 4 Xác nhận của công an (lưu ý trường hợp mất sổ hộ khẩu thì chủ hộ phải đứng ra khai và đề nghị cấp lại sổ hộ khẩu).  

    Điều 14 Thông tư 36 năm 2014 của Bộ Công an cũng quy định: Nếu tách cả hộ thì cơ quan công an nơi cấp giấy chuyển hộ khẩu phải ghi rõ chuyển cả hộ đi để thông báo cho cơ quan nơi đăng ký thường trú chuyển đến. Trước khi cấp sổ hộ khẩu mới, cơ quan công an nơi đăng ký thường trú chuyển đến thu lại sổ hộ khẩu cũ để lưu lại tàng thư hồ sơ hộ khẩu

    Như vậy, bạn không thể chuyển hộ khẩu, tách khẩu nếu không có ý kiến của chủ hộ vì luật quy định bắt buộc phải có sự đồng ý của chủ hộ bằng văn bản. Cụ thể, khi bạn khai những giấy tờ như Phiếu báo thay đổi hộ khẩu, nhân khẩu hay giấy chuyển khẩu thì cơ quan có thẩm quyền bắt buộc phải ghi thông tin về chủ hộ và mối quan hệ với chủ hộ.

    Đồng thời trong mẫu Phiếu báo thay đổi hộ khẩu, nhân khẩu (mẫu HK02) có mục “Ý kiến của chủ hộ”. Do đó nếu chủ hộ không đồng ý xác nhận, giúp đỡ anh trong vấn đề này thì anh khó có thể thực hiện. 

    Khi đã được sự đồng ý của chủ hộ và hoàn tất các giấy tờ, anh mới làm thủ tục tiếp theo là tách hộ khẩu. Hồ sơ bao gồm: Phiếu báo thay đổi hộ khẩu nhân khẩu (mẫu HK02); Sổ hộ khẩu; Văn bản thể hiện sự đồng ý của chủ hộ. Hồ sơ gửi Cơ quan Công an cấp huyện.

    Thời hạn giải quyết: trong thời hạn bảy ngày làm việc, kể từ ngày nhận đủ hồ sơ, cơ quan có thẩm quyền phải trả kết quả cho bạn; trường hợp không giải quyết việc tách sổ hộ khẩu thì phải trả lời bạn bằng văn bản và nêu rõ lý do.

    Luật sư: Vũ Văn Toàn - Đoàn Luật sư Thành phố Hà Nội; Điện thoại: 0978 99 4377

    Website: https://myskincare.vn ; Email: luatsuvutoan@gmail.com.

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn toanvv vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (18/11/2020)

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

Luật sư: Vũ Văn Toàn - Đoàn Luật sư Thành phố Hà Nội; Điện thoại: 0978 99 4377

Website: https://myskincare.vn ; Email: luatsuvutoan@gmail.com.