DanLuat 2015

Thảo luận về điều khoản quy định trong Luật BHXH năm 2014.

Chủ đề   RSS   
  • #364929 26/12/2014

    hvquyen1
    Top 50
    Lớp 8

    Bắc Ninh, Việt Nam
    Tham gia:20/09/2012
    Tổng số bài viết (1599)
    Số điểm: 11483
    Cảm ơn: 163
    Được cảm ơn 794 lần


    Thảo luận về điều khoản quy định trong Luật BHXH năm 2014.

    I. Quy định về thai sản đối với lao động nữ:

    Tại Khoản 1 Điều 34 Luật BHXH số 58/2014/QH13 quy định:

    "Thời gian nghỉ hưởng chế độ thai sản trước khi sinh tối đa không quá 02 tháng."

    Tai Khoản 1 Điều 40 quy định:

    "1. Lao động nữ có thể đi làm trước khi hết thời hạn nghỉ sinh con quy định tại khoản 1 hoặc khoản 3 Điều 34 của Luật này khi có đủ các điều kiện sau đây:

    a) Sau khi đã nghỉ hưởng chế độ ít nhất được 04 tháng;"

    Căn cứ quy định này, thì người lao động sẽ được phép đi làm sau khi sinh 02 tháng (chứ không phải 04 tháng như hiện hành).

    Như vậy có đảm bảo tính ưu việt khi điều chỉnh thời gian nghỉ thai sản từ 4 tháng lên 6 tháng không nhỉ???

    II. Chế độ thai sản đối với lao động nam:

    Tại Khoản 2 Điều 34 quy định:

    "2. Lao động nam đang đóng bảo hiểm xã hội khi vợ sinh con được nghỉ việc hưởng chế độ thai sản như sau:

    a) 05 ngày làm việc;

    b) 07 ngày làm việc khi vợ sinh con phải phẫu thuật, sinh con dưới 32 tuần tuổi;

    c) Trường hợp vợ sinh đôi thì được nghỉ 10 ngày làm việc, từ sinh ba trở lên thì cứ thêm mỗi con được nghỉ thêm 03 ngày làm việc;

    d) Trường hợp vợ sinh đôi trở lên mà phải phẫu thuật thì được nghỉ 14 ngày làm việc."

    Căn cứ quy định này, giả thiết có hai ông chồng đều có vợ sinh 4, trong đó một bà sinh thường và một bà sinh mổ, thì ông chồng có vợ sinh mổ có ghen tỵ với ông chồng kia về thời gian nghỉ thai sản của mình không nhỉ???

    Xin ý kiến của mọi người về hai vấn đề trên.

    Trân trọng.

     
    2948 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #365006   26/12/2014

    ntdieu
    ntdieu
    Top 10
    Male
    Dân Luật bậc 1

    Đồng Nai, Việt Nam
    Tham gia:11/02/2009
    Tổng số bài viết (13398)
    Số điểm: 92496
    Cảm ơn: 3020
    Được cảm ơn 4649 lần
    SMod

    Tôi thấy quy định về thời gian đi làm trước khi hết thời hạn không có gì là không ổn. Trước đây vài năm thì NLĐ nữ được nghỉ trước và sau khi sinh cộng lại cũng chỉ được 4 tháng, bây giờ cũng với thời gian như vậy thì NLĐ được hưởng lương hai đầu trong vòng 2 tháng, rõ ràng là có lợi hơn. Ai ko muốn đi làm sớm thì nghỉ đủ 6 tháng.

     
    Báo quản trị |  
  • #365024   26/12/2014

    khoathads
    khoathads
    Top 75
    Male
    Lớp 5

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:27/07/2010
    Tổng số bài viết (795)
    Số điểm: 7154
    Cảm ơn: 112
    Được cảm ơn 407 lần


    Hì thấy chủ đề thú vị nên vào "chém gió" tí:

    - Vấn đề thứ nhất: không có gì bất ổn đúng như bạn ntdieu nói vì lao động nữ có nhiều lựa chọn (nghỉ thai sản sớm hoặc đi làm sớm), quan trọng nhất là thời gian đã tăng thêm 02 tháng.

    - Vấn đề thứ hai: chắc nhà làm luật đã "cân nhắc" vấn đề "sinh thường" và "sinh mổ" nên mới quy định như vậy (chắc là sinh thường lâu hơn sinh mổ nên người chồng được hưởng chế độ nghỉ dài hơn - như bạn đã nêu).

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn khoathads vì bài viết hữu ích
    nguyentruongphong (29/12/2014)
  • #365275   29/12/2014

    hvquyen1
    hvquyen1
    Top 50
    Lớp 8

    Bắc Ninh, Việt Nam
    Tham gia:20/09/2012
    Tổng số bài viết (1599)
    Số điểm: 11483
    Cảm ơn: 163
    Được cảm ơn 794 lần


    Chào bạn ntdieu và bạn khoathads

    Cảm ơn hai bạn đã cho ý kiến.

    Điều tôi đang thắc mắc ở đây là:

    Vấn đề thứ nhất:

    Chế độ nghỉ thai sản nâng lên 6 tháng là để người mẹ có nhiều thời gian hơn cho việc chăm sóc con, con mới sinh sẽ được ăn sữa mẹ hoàn toàn trong 6 tháng đầu. Đây là điểu ưu việt mấu chốt để nâng thời gian nghỉ thai sản. Nhưng nếu quy định như đã nói trên thì người mẹ được quyền đi làm sớm sau khi sinh 2 tháng. Vậy có đảm bảo tính ưu việt này không?

    Từ khi điều chỉnh nghỉ thai sản 6 tháng, đã có điều chỉnh quy định đi làm sớm sau khi sinh là 4 tháng, tôi thấy như vậy là hợp lý. Nhưng bây giờ lại quy định như thế này (nghĩa là có quyền nghỉ trước sinh 2 tháng và sau khi sinh 2 tháng = 4 tháng là được phép đi là sớm ----> như vậy con chỉ được bú hoàn toàn bằng sữa mẹ trong 2 tháng) nên tôi mới thấy khó hiểu ý đồ của những nhà làm luật.

    Vấn đề thứ hai:

    Không biết có đúng là các nhà làm luật đã cân nhắc như ý kiến của bạn khoathads không? Nếu đúng vậy thì tôi lại có thắc mắc là sinh thường có thể lâu hơn thật, nhưng sự chăm sóc cho bà mẹ sinh mổ sẽ khó khăn hơn bà mẹ sinh thường chứ nhỉ?

    Hay là còn những lý do gì nữa mà tôi chưa thể nghĩ tới được?

     
    Báo quản trị |  
  • #365285   29/12/2014

    khoathads
    khoathads
    Top 75
    Male
    Lớp 5

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:27/07/2010
    Tổng số bài viết (795)
    Số điểm: 7154
    Cảm ơn: 112
    Được cảm ơn 407 lần


    Hì hì..chắc phải hỏi bác Hùng rồi!

     
    Báo quản trị |  
  • #365386   29/12/2014

    ntdieu
    ntdieu
    Top 10
    Male
    Dân Luật bậc 1

    Đồng Nai, Việt Nam
    Tham gia:11/02/2009
    Tổng số bài viết (13398)
    Số điểm: 92496
    Cảm ơn: 3020
    Được cảm ơn 4649 lần
    SMod

    @RIA1: tự nhiên ở chủ đề này tôi thấy bạn lại lăn tăn giữa "quyền" và "lựa chọn". NLĐ nữ đi làm sau khi sinh con 2 tháng vì họ lựa chọn như vậy, đâu có liên quan gì đến tính ưu việt hay không ưu việt ?

     
    Báo quản trị |  
  • #365414   29/12/2014

    hvquyen1
    hvquyen1
    Top 50
    Lớp 8

    Bắc Ninh, Việt Nam
    Tham gia:20/09/2012
    Tổng số bài viết (1599)
    Số điểm: 11483
    Cảm ơn: 163
    Được cảm ơn 794 lần


    ntdieu viết:

    @RIA1: tự nhiên ở chủ đề này tôi thấy bạn lại lăn tăn giữa "quyền" và "lựa chọn". NLĐ nữ đi làm sau khi sinh con 2 tháng vì họ lựa chọn như vậy, đâu có liên quan gì đến tính ưu việt hay không ưu việt ?

    Đúng vậy, tôi lăn tăn ở chỗ: trải qua một quá trình "đấu tranh gay go" với những luận chứng khoa học về sự tốt đẹp của việc nuôi con bằng sữa mẹ trong 6 tháng đầu đời, mới đi đến quyết định thời gian nghỉ thai sản là 6 tháng.

    Nếu lại để NLĐ "tự do lựa chọn" như vậy thì vô hình trung Luật lại mở đường, tiếp tay cho việc cắt bớt quyền lợi của đứa trẻ quá nhiều (vì người mẹ đã đi làm thì không thể cho con ăn hoàn toàn bằng sữa mẹ được) ----> không còn tính ưu việt là ở chỗ đó.

    Luật đã ban hành rồi thì sẽ được thực hiện. Tuy nhiên quan điểm riêng của tôi vẫn muốn có sự điều chỉnh về quy định này.

    Cảm ơn hai bạn đã trao đổi. Còn quan điểm của các bạn khác thì sao nhỉ?

     
    Báo quản trị |  
  • #365483   30/12/2014

    trunghieu6592
    trunghieu6592
    Top 150
    Male
    Lớp 2

    Đăk Lăk, Việt Nam
    Tham gia:23/09/2014
    Tổng số bài viết (401)
    Số điểm: 3627
    Cảm ơn: 33
    Được cảm ơn 126 lần


    theo mình việc chăm sóc con cái là tự nguyện của mỗi cá nhân lựa chọn như thế nào là quyền của họ. Chăm sóc con cái là bổn phận của cha mẹ. Việc này mang tính chất tự nguyện vẫn tốt hơn. Hơn nữa đi làm thì vẫn được đi sớm về trễ hơn so với người lao động bình thường. chưa kể đến bữa ăn của trẻ là cách nhau khoảng 3h. 

     
    Báo quản trị |  
  • #365675   31/12/2014

    ntdieu
    ntdieu
    Top 10
    Male
    Dân Luật bậc 1

    Đồng Nai, Việt Nam
    Tham gia:11/02/2009
    Tổng số bài viết (13398)
    Số điểm: 92496
    Cảm ơn: 3020
    Được cảm ơn 4649 lần
    SMod

    Chào , hôm nay tự nhiên nghĩ ra vài ý nên vào trao đổi tiếp. Do bạn cũng là dân kỹ thuật bàn chuyện pháp luật nên chúng ta nói theo kiểu "kỹ thuật" một chút xem sao

    Trước hết cần thống nhất về nội dung thảo luận ở chủ đề này, tránh việc mỗi người nói 1 chuyện khác nhau. Theo bài đầu tiên, tôi hiểu rằng bạn đang băn khoăn rằng "quy định hiện tại về thai sản đối với lao động nữ có đảm bảo tính ưu việt khi chỉnh thời gian nghỉ thai sản từ 4 tháng lên 6 tháng" ? Lý do làm bạn băn khoăn ở chỗ quy định hiện nay cho phép trong một số trường hợp NLĐ nữ đi làm sau khi sinh 02 tháng.

    Thay vì thuyết phục bạn thay đổi ý kiến (tôi thấy không nên làm việc này), tôi sẽ thử trả lời câu hỏi của bạn bằng vài câu hỏi khác dưới đây.

    1. Tính ưu việt về chế độ thai sản đối với lao động nữ có đồng nghĩa với việc phải cho con bú đủ 6 tháng ?

    2. Việc cho con bú 6 tháng có phải là mục đích duy nhất khi nâng thời gian nghỉ thai sản từ 4 tháng lên 6 tháng hay không ?

    3. Chỉnh từ 4 tháng lên 6 tháng có phải là 1 sự ưu việt hơn hay không ?

    4. Trao một phần quyền tự quyết định thời gian đi làm cho người lao động nữ có phải là ưu việt hơn so với việc luật quyết định toàn bộ ?

     

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-