DanLuat 2015

(thảo luận) Dự thảo Quy chế quản lý sử dụng nhà chung cư (TPHCM)

Chủ đề   RSS   
  • #360632 04/12/2014

    DOMINO_03

    Female
    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:03/11/2015
    Tổng số bài viết (14)
    Số điểm: 190
    Cảm ơn: 23
    Được cảm ơn 1 lần


    (thảo luận) Dự thảo Quy chế quản lý sử dụng nhà chung cư (TPHCM)

    Chào các anh/chị trong 4room. Có ai quan tâm tới quy chế quản lý sử dụng nhà chung cư trên địa bàn TPHCM (Quy chế) này thì cùng vào thảo luận nhé

    Thông báo V/v góp ý dự thảo Quy chế quản lý sử dụng nhà chung cư trên địa bàn Thành phố Hồ Chí Minh

     

    Câu hỏi 1: Tại điểm d  khoản 1 Điều 3 Dự thảo quy chế quy định về phần sở hữu chung trong nhà chung cư có quy định " Phần diện tích thuộc sở hữu riêng của chủ đầu tư, là phần diện tích mà chủ đầu tư giữ lại, không bán và cũng không phân bổ giá trị phần diện tích thuộc sở hữu riêng này vào giá bán căn hộ cho các chủ sở hữu căn hộ"

    Như vậy phần diện tích này phải hiểu như thế nào? Làm sao để biết được sự phân bổ giá trị phần diện tích thuộc sở hữu riêng này vào giá bán căn hộ?

    Câu hỏi 2: Tại điểm d khoản 2 điều 3 Dự thảo cũng quy định Phần sở hữu chung trong nhà chung cư phải được xác định cụ thể trong hồ sơ thiết kế kỹ thuật được phê duyệt và Hợp đồng mua bán căn hộ chung cư.

    Đối với các Chung cư trong hồ sơ thiết kế kỹ thuật không có sự xác định cụ thể phần sở hữu chung/riêng, trong Hợp đồng mua bán căn hộ Chung cư cũng không quy định cụ thể thì phần sở hữu chung/ riêng phải được xác định như thế nào? Chủ thể có thẩm quyền xác định? thời điểm ? và trình tự thủ tục ra sao?

    Điều 3-. Phần sở hữu riêng và phần sở hữu chung trong nhà chung cư có nhiều có nhiều chủ sở hữu

    Trong nhà chung cư có nhiều chủ sở hữu có phần sở hữu riêng và phần sở hữu chung của từng hộ gia đình, cá nhân, tổ chức sử dụng nhà chung cư đó thực hiện theo quy định tại Điều 70 Luật Nhà ở năm 2005, Điều 49 Nghị định số 71/2010/NĐ-CP ngày 23 tháng 6 năm 2010 của Chính phủ, Khoản 5 và 6 Điều 4 Quy chế ban hành kèm theo Quyết định số 08/2008/QĐ-BXD, cụ thể là:

    1. Phần sở hữu riêng trong nhà chung cư bao gồm:

    a) Phần diện tích bên trong căn hộ, bao gồm cả diện tích ban công, lô gia gắn liền với căn hộ đó;

    b) Phần diện tích khác trong nhà chung cư mà chủ đầu tư bán cho riêng từng chủ sở hữu căn hộ hoặc bán cho tổ chức, cá nhân khác;

    c) Các thiết bị kỹ thuật sử dụng riêng trong căn hộ, trong phần diện tích khác thuộc sở hữu riêng của chủ sở hữu căn hộ hoặc của các chủ sở hữu khác;

    d) Phần diện tích thuộc sở hữu riêng của chủ đầu tư, là phần diện tích mà chủ đầu tư giữ lại, không bán và cũng không phân bổ giá trị phần diện tích thuộc sở hữu riêng này vào giá bán căn hộ cho các chủ sở hữu căn hộ.

    2. Phần sở hữu chung trong nhà chung cư bao gồm:

    a) Phần diện tích còn lại của nhà chung cư ngoài phần diện tích thuộc sở hữu riêng quy định tại Khoản 1 Điều này;

    b) Không gian, hành lang, cầu thang bộ, cầu thang máy, sân thượng, khung, cột, tường chịu lực, tường bao ngôi nhà, tường phân chia các căn hộ, sàn, mái, đường thoát hiểm, lối đi bộ, sân chơi chung, lồng xả rác, hộp kỹ thuật, hệ thống cấp điện, nước, ga, thông tin liên lạc, phát thanh, truyền hình, thoát nước, hệ thống bể phốt, thu lôi, cứu hỏa, hệ thống hạ tầng kỹ thuật bên ngoài nhưng được kết nối với nhà chung cư đó;

    c) Nơi để xe đạp, xe cho người tàn tật, xe động cơ hai bánh phải đảm bảo diện tích xây dựng theo quy chuẩn xây dựng và có thể bố trí tại tầng hầm hoặc tại tầng trệt hoặc tại phần diện tích khác trong hoặc ngoài nhà chung cư. Đối với khu vực để xe ô tô thì phải đảm bảo diện tích xây dựng theo quy chuẩn xây dựng nhưng do chủ đầu tư quyết định thuộc quyền sở hữu chung của các chủ sở hữu nhà chung cư nếu đã được chủ đầu tư phân bổ giá trị phần diện tích này vào giá bán căn hộ cho các chủ sở hữu căn hộ;

    d) Phần diện tích khác không phải là phần diện tích thuộc sở hữu riêng của các chủ sở hữu nhà chung cư. Phần sở hữu chung trong nhà chung cư phải được xác định cụ thể trong hồ sơ thiết kế kỹ thuật được phê duyệt và Hợp đồng mua bán căn hộ chung cư

    Cập nhật bởi HuyenTrangNguyen45 ngày 04/12/2014 08:24:05 SA

    ĐỜI LÀ BỂ KHỔ- QUA ĐƯỢC BỂ KHỔ THÌ QUA ĐỜI

     
    3000 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận

0 Thành viên đang online
-