Bài viết của thành viên

Bài viết của XuanHan-Nguyễn Xuân Hân

Nhập từ khóa để tìm kiếm:
Kết quả 1 - 25 trong khoảng 172 (0,031 giây)
7 Trang 12345>»
  • Vui chút chơi

    Trong phiên xử vụ giết người ngày 16-7 tại TANDTP.HCM, một trong năm bị cáo thanh minh là mình chỉ chạm nhẹ vào khiến người bịhại chết chứ không tham gia đánh nhau. Chủ tọa nóng mặt, lớn tiếng: “Bị cáo thôi đi,xạo vừa vừa thôi, ai mà tin được! Chỉ có ...
    Trong Thư giãn | của XuanHan | Ngày: 07/01/2009
  • Về Nghị định 52/2008/NĐ-CP

    Một số quy định của Nghị định 52/2008/NĐ-CP ngày 22/4/2008 của Chính phủ khiến tôi “không thể hiểu”, giờ đây các DN đã hoạt động kinh doanh dịch vụ bảo vệ đáp ứng đủ điều kiện và đã được cấp Giấy xác nhận đủ điều kiện về an ninh, trật tự theo Nghị định ...
    Trong Doanh nghiệp & Đầu tư | của XuanHan | Ngày: 07/01/2009
  • Giao dịch dân sự vô hiệu ?

    Điều 128 Bộ luật Dân sự quy định về g iao dịch dân sự vô hiệu do vi phạm điều cấm của pháp luật, trái đạo đức xã hội, theo đó: Giao dịch dân sự có mục đích và nội dung vi phạm điều cấm của pháp luật, trái đạo đức xã hội thì vô hiệu.     Đạo đức xã hội ...
    Trong Đất đai - Nhà cửa | của XuanHan | Ngày: 09/12/2008
  • Quyền nuôi con

    Bạn và cô ấy có mấy con chung? nếu một thì bạn rất khó được trực tiếp nuôi con, bởi hiện tại con bạn còn nhỏ và cô ấy cũng không hẳn là khó khăn như bạn nghĩ, hoặc là quá khó khăn để Tòa có thể quyết định thay đổi người trực tiếp nuôi con. Hơn nữa, quan ...
    Trong Hôn nhân & Gia đình | của XuanHan | Ngày: 06/12/2008
  • Re:tôi gửi đơn kiện lên ca tỉnh cà mau đên nay được 15 tháng .công an tỉnh cà mau cũng đã chuyển hồ sơ lên tòa an

    Tùy thuộc vụ việc dân sự hay vụ án hình sự mà trình tự, thủ tục, cơ quan giải quyết là khác nhau. Bạn vui lòng trình bày tóm tắt vụ việc để các thành viên hướng dẫn cho bạn đi "gõ cửa" đúng chỗ.
    Trong Hình sự | của XuanHan | Ngày: 04/12/2008
  • Cơ quan nhà nước và đơn vị sự nghiệp

    Cơ quan nhà nước được hiểu là hệ thống các cơ quan thực hiện chức năng lập pháp, hành pháp và tư pháp được tổ chức từ trung ương đến địa phương. Bao gồm:     - Các cơ quan quyền lực nhà nước (các cơ quan đại diện): Quốc hội và Hội đồng nhân dân các cấp ...
    Trong Sinh viên Luật | của XuanHan | Ngày: 04/12/2008
  • Trợ cấp cho sinh viên con thương binh diện 3/4 khi tốt nghiệp?

    Dường như bạn cung cấp văn bản không chính xác! Theo mình thì phải là Thông tư liên tịch số 16/2006/TTLT/BLĐTBXH-BGDĐT-BTC ngày 20/11/2006 mới đúng. Theo đó, điểm c khoản 2 Phần II quy định: " Học sinh, sinh viên đang hưởng trợ cấp hàng tháng theo ...
    Trong Vướng mắc pháp lý | của XuanHan | Ngày: 27/11/2008
  • Đăng ký khai sinh cho con khi chưa đăng ký kết hôn

    Nếu bạn và cô ấy chưa đăng ký kết hôn thì khi đăng ký khai sinh cho con, phần thông tin về người cha trên giấy khai sinh của con sẽ để trống. Còn nếu bạn muốn có thông tin người cha trên giấy khai sinh của con thì bạn phải làm thủ tục nhận con.     Về ...
    Trong Vướng mắc pháp lý | của XuanHan | Ngày: 19/11/2008
  • Gửi bạn Lananh309 và Bạn dinhkhoa !

    Chào bạn Lananh309 !     Có lẽ từ việc bạn tham khảo các Nghị định và Thông tư hướng dẫn thi hành Luật Thuế Thu nhập DN thấy việc hạch toán tiền lương vào chi phí chỉ đề cập đến các cụm từ như theo “hợp đồng lao động”, “thỏa ước lao động tập thể” nên ...
    Trong Lao động - Việc làm | của XuanHan | Ngày: 14/11/2008
  • "Thủ tục để khởi kiện Cty chi trả lương không đúng quy định của Pháp luật" ?

    Theo như bạn trình bày thì công ty “chi trả lương ko đúng quy định của pháp luật” nên tôi tạm xem đây là tranh chấp lao động tập thể về quyền (là tranh chấp về việc thực hiện các quy định của pháp luật lao động , thoả ước lao động tập thể, nội quy lao ...
    Trong Lao động - Việc làm | của XuanHan | Ngày: 12/11/2008
  • Hạn mức đất ở và thu tiền sử dụng đất

    Hạn mức đất ở tại Tp.HCM được quy định như sau:     - Các quận nội thành (1, 3, 4, 5, 6, 8, 10, 11, Tân Bình, Phú Nhuận, Bình Thạnh, Gò Vấp): không quá 160m 2     - Các quận 2, 7, 9, 12, Thủ Đức và thị trấn (các huyện Bình Chánh, Hóc Môn, Củ Chi, Nhà ...
    Trong Đất đai - Nhà cửa | của XuanHan | Ngày: 01/11/2008
  • Trang phục cho Luật sư ?

    Nhưng cũng nên chú ý đến thời tiết, khí hậu của nước ta nữa nhé các bạn.
    Trong Café DanLuat | của XuanHan | Ngày: 20/10/2008
  • Quyền thừa kế của cháu của người để lại di sản

    Như bạn anhthyanh  trình bày rằng: ba, mẹ của bạn mất sớm thì tôi e là đã mất trước người anh cả, do đó không áp dụng thừa kế thế vị, mà phần thừa kế của anh cả từ di sản của cha mẹ sẽ được xem là tài sản của anh để lại sau khi mất và vợ con của anh được ...
    Trong Hôn nhân & Gia đình | của XuanHan | Ngày: 13/10/2008
  • Ký hợp đồng tư vấn với tư cách cá nhân.

    Bạn tư vấn lĩnh vực gì? về nguyên tắc nếu bạn ký hợp đồng tư vấn với tư cách cá nhân thì bạn phải đăng ký hành nghề với tư cách cá nhân trước.
    Trong Doanh nghiệp & Đầu tư | của XuanHan | Ngày: 11/10/2008
  • Hợp đồng lao động

    Vấn đề của bạn có thể tham khảo các chủ đề- câu hỏi tương tự tại đây .
    Trong Lao động | của XuanHan | Ngày: 11/10/2008
  • Chào bạn khuvuctaybac!

    Vấn đề này bạn có thể tham khảo ở các giáo trình, tài liệu về lý luận nhà nước và pháp luật để tìm hiểu về nguồn gốc và bản chất của nhà nước và pháp luật.
    Trong Lĩnh vực khác | của XuanHan | Ngày: 11/10/2008
  • "muốn xác nhận con ngoài giá thú như thế nào?"

    1. Nếu việc nhận cha, mẹ, con là tự nguyện và không có tranh chấp thì làm thủ tục đăng ký tại UBND xã, phường, thị trấn nơi cư trú của người nhận hoặc người được nhận là cha, mẹ, con . Thủ tục như sau:     Người nhận cha, mẹ, con phải nộp tờ khai (theo ...
    Trong Hôn nhân & Gia đình | của XuanHan | Ngày: 03/10/2008
  • Giải quyết tai nạn lao động?

    Lẽ ra bạn nên trích một đoạn nội dung Thỏa ước lao động tập thể để các thành viên biết rõ về khoản tiền 7 tháng lương mà DN cam kết với người lao động là khoản tiền gì? và trong đó các bên thỏa thuận cụ thể như thế nào?     Vì bạn không nêu nên tôi chỉ ...
    Trong Lao động - Việc làm | của XuanHan | Ngày: 19/09/2008
  • Sự cố chăng?

    B ạn  kienanls   thân mến! Đây là diễn đàn mở dành cho tất cả mọi người, không phân biệt đối tượng cũng như chuyên môn, miễn là họ quan tâm đến pháp luật và đã đăng ký thành viên. Chuyện ở đời, gặp một vấn đề có người hiểu có người chưa hiểu, người hiểu ...
    Trong Café DanLuat | của XuanHan | Ngày: 18/09/2008
  • Người dân phải làm gì khi các quy định của pháp luật mâu thuẫn nhau?

    Vấn đề bạn nêu không có gì mâu thuẫn cả! Theo quy định của Luật Khiếu nại tố cáo (sau khi được sửa đổi, bổ sung năm 2004 và 2005) thì: “Quyết định giải quyết khiếu nại có hiệu lực pháp ...
    Trong Ý Thức Pháp luật | của XuanHan | Ngày: 18/09/2008
  • "Tại sao luật sư không thể đồng thời là công chức nhà nước?"

    Có 1001 ví dụ mà các bạn! Thế trường hợp công chức nếu là ông chủ tịch UBND tỉnh, huyện, hoặc giám đốc sở, phòng… cũng hành nghề luật sư thì thế nào? xem ra… ko ổn.     Như các bạn cũng biết, cán bộ, công chức ở nước ta không phải là ít và công tác ở ...
    Trong Café DanLuat | của XuanHan | Ngày: 17/09/2008
  • Những bất cập trong quy định của pháp luật

    Trợ cấp thôi việc cho người sắp nghỉ hưu? Thông tư 21/2003/TT-BLĐTBXH ngày 22/9/2003 có quy định về các trường hợp không được trợ cấp thôi việc, theo đó người lao động nghỉ việc để hưởng chế độ hưu trí hàng tháng thì không được trợ cấp thôi việc. Quý ...
    Trong Café DanLuat | của XuanHan | Ngày: 17/09/2008
  • Điều 9 Bộ luật Lao động

    Tại đoạn 2 Điều 9 Bộ luật Lao động có quy định: “Nhà nướ c khuyế n khích nh ữ ng tho ả thu ậ n b ả o đả m cho ng ườ i lao độ ng có nhữ ng đ i ề u ki ệ n thuậ n l ợ i h ơ n so v ớ i nh ữ ng quy đị nh c ủ a pháp ...
    Trong Doanh nghiệp & Đầu tư | của XuanHan | Ngày: 15/09/2008
  • "Trình tự bổ nhiệm Hiệu trưởng, phó hiệu trưởng trường trung cấp nghề thuộc Sở chủ quản của một Tỉnh"?

    Trường hợp của bạn có thể tham khảo tại các văn bản quy phạm pháp luật dưới đây: - Quyết định 59/2008/QĐ-BLĐTBXH ngày 18/7/2008 của Bộ trưởng Bộ Lao động- Thương binh và Xã hội - Luật Dạy nghề ngày 29/11/2006
    Trong Dân sự | của XuanHan | Ngày: 09/09/2008
  • Hợp đồng lao động mùa vụ?

    Hợp đồng lao động mùa vụ không nhất thiết phải ký dưới 03 tháng. Trường hợp của bạn có thể giao kết hợp đồng lao động theo mùa vụ hoặc theo một công việc nhất định có thời hạn dưới 12 tháng. Nếu hợp đồng lao động có thời hạn từ 03 tháng trở lên thì người ...
    Trong Lao động - Việc làm | của XuanHan | Ngày: 09/09/2008
7 Trang 12345>»