Bài viết của thành viên

Bài viết của phankimyen-Phan Kim Yến

Nhập từ khóa để tìm kiếm:
Kết quả 1 - 20 trong khoảng 20 (0,032 giây)
  • Cấp GCN cho Người Việt Nam định cư ở nước ngoài?

    Xin nhờ tư vấn giúp một vấn đề. Bà tôi có một căn nhà mua bằng giấy tay trước 1975. Sau đó khoảng 1984, bà và gia đình đi định cư tại Mỹ, nên cho 2 cháu họ ở từ đó đến nay. Hiện nay bà tôi đã tuổi già sức yếu, muốn cô tôi (con ruột của bà) về Việt Nam ...
    Trong Nhà đất | của phankimyen | Ngày: 08/05/2009
  • Re:Xin được tư vấn về đất đai

    Theo quy định tại khoản 5, Điều 87 Luật Đất đai thì trường hợp không có giấy tờ về quyền sử dụng đất, diện tích đất ở được xác định theo hạn mức do UBND tỉnh quy định (là 300 m2). Về khoản 2 mà bạn tô vàng chỉ áp dụng cho trường hợp có giấy tờ nhưng trên ...
    Trong Đất đai - Nhà cửa | của phankimyen | Ngày: 10/04/2009
  • Re:Mua bán đất giao tay

    Tôi xin có ý kiến như sau: Pháp luật đất đai năm 1987 không thừa nhận việc chuyển nhượng đất đai, do đó không thể nói rằng việc mua bán đất năm 1990 được Nhà nước công nhận. Theo quy định tại Điều 11 Nghị định 84/2007/NĐ-CP của CP thì đối với trường hợp ...
    Trong Đất đai - Nhà cửa | của phankimyen | Ngày: 30/03/2009
  • Re:những câu thơ cười ngất luôn

    #ccc " align="center"> Xin lỗi mimi_2008 cho được góp 2 câu khác cho bài thơ này nhé! Tình xù là tình không năn nỉ Tình năn nỉ là tình 50 xu 50 xu cho một mối tình xù khi xù rồi em trả anh 50 xu.
    Trong Phòng giảm "Sì trét" | của phankimyen | Ngày: 06/03/2009
  • Re:Thổ cư và đất ở ???

    Trong Luật đất đai không có khái niệm đất thổ cư. Theo mình nghĩ đất thổ cư chỉ là từ truyền thống để chỉ đất ở.      Đất ở là đất để xây dựng nhà ở, xây dựng các ông trình phục vụ cho đời sống (thông tư 08/2007/TT-BTNMT).
    Trong Nhà đất | của phankimyen | Ngày: 06/03/2009
  • Re:hơp đồng cho thuê quyền sử dụng đất

    1. Theo quy định tại Điều 712, Bộ Luật Dân sự: Trường hợp chuyển nhượng quyền sử dụng đất (QSDĐ) trong thời hạn cho thuê quyền sử dụng đất.      Khi thời hạn cho Thuê quyền sử dụng đất đang còn, bên cho thuê vẫn có quyền chuyển nhượng QSDĐ cho người khác ...
    Trong Đất đai - Nhà cửa | của phankimyen | Ngày: 05/03/2009
  • Re:trước bạ nhà đất

    Bạn không nói rõ đất Nhà nước giao cho Công ty bạn sử dụng vào mục đích gì. Xin trả lời bạn như sau: Một số tài sản trong đó có đất đai khi đăng ký quyền sở hữu, quyền sử dụng đều phải chịu lệ phí trước bạ trừ trường hợp quy định tại Điều 3, Nghị định ...
    Trong Doanh nghiệp & Đầu tư | của phankimyen | Ngày: 04/03/2009
  • Re:khai hoang đất

    Hộ gia đình, cá nhân sử dụng đất từ trước ngày 15/10/1993 mà không có một trong các loại giấy tờ quy định tại khoản 1 Điều 50 của Luật đất đai vẫn được cấp GCN Theo quy định tại Điều 14 Nghị định 84/2007/NĐ-CP. Trừ các trường hợp quy định tại khoản 4 ...
    Trong Đất đai - Nhà cửa | của phankimyen | Ngày: 31/12/2008
  • Re:Cách tính thuế trước bạ.

    Cách tính lệ phí trước bạ theo quy dịnh tại Nghị định 80/2008/NĐ-CP thì nhà, đất là 0,5 %. Cụ thể trường hợp của bạn số tiền phải nộp là: 2tr6 x diện tích x 0,5% Thân!
    Trong Nhà đất | của phankimyen | Ngày: 29/12/2008
  • Re:Các loại giấy tờ liên quan đến giấy chứng nhận QSDĐ

    Có 6 loại giấy tờ được xem là hợp lệ theo quy định tại Khoản 1 Điều 50 Luật đất đai: 1. Giấy tờ về quyền được sử dụng đất trước 15/10/1993 do cơ quan có thẩm quyền cấp (UBND tỉnh, UBND huyện theo Luật Đất đai 1987). 2. Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất ...
    Trong Đất đai - Nhà cửa | của phankimyen | Ngày: 19/12/2008
  • Re:Chuyển mục đích sử dụng đất

    Xin được nói thêm về thu tiền sử dụng đất khi chuyển mục đích sử dụng đất:                                               $0       Theo quy định tại khoản 2 Điều 6 nghị định 198/2004/NĐ-CP về thu tiền sử dụng đất thì đối với hộ gia đình cá nhân chuyển ...
    Trong Đất đai - Nhà cửa | của phankimyen | Ngày: 05/12/2008
  • Re:người Viêt Nam định cư ở nước ngoài

    Thông tin cho bạn vấn đề này:     1. Theo quy định tại khoản 1 Điều 121 Luật đất đai thì: Người Việt Nam định cư ở nước ngoài thuộc các đối tượng sau đây thì được mua nhà ở gắn liền với quyền sử dụng đất ở tại Việt Nam và được cấp giấy chứng nhận quyền ...
    Trong Đất đai - Nhà cửa | của phankimyen | Ngày: 27/11/2008
  • Re:đất trồng cây hàng năm khác có phải là đất vườn,đất khuôn viên không?

    Theo quy đinh tại Điều 13 của Luật đất đai và Điều 6 Nghị định 181 thì: Đất đai được phân thành 3 nhóm chính:      - Nhóm đất nông nghiêp     - Nhóm đất phi nông nghiệp      - Nhóm đất chưa sử dụng. Nhóm đất nông nghiệp được phân thành nhiều loại khác ...
    Trong Đất đai - Nhà cửa | của phankimyen | Ngày: 04/11/2008
  • Re:Vấn đề chuyển nhượng quyền sử dụng đất!!!

    Theo quy định tại Khoản 2 Điều 109 Luật đất đai thi:     "Tổ chức được nhà nước giao đất không thu tiền sử dụng đất không có quyền chuyển đổi, chuyển nhượng, tặng cho, cho thuê quyền sử dụng đất, thế chấp, bão lãnh góp vốn bằng quyền sử dụng đất" ...
    Trong Đất đai - Nhà cửa | của phankimyen | Ngày: 28/10/2008
  • Re:giao đất, cho thuê đất

    Điều 35 Luật đất đai có quy định cụ thể đối tượng được nhà nước cho thuê đất trả tiền thuê đất hàng năm và đối tượng được thuê đất trả tiền thuê đất một lần cho cả thời gian thuê: Trích Điều 35 Luật đất đai:      "1. Nhà nước cho thuê đất thu tiền ...
    Trong Nhà đất | của phankimyen | Ngày: 16/10/2008
  • Re:QSDĐ: Chuyển sở hữu chung vợ chồng thành sở hữu riêng

    Đây là trường hợp chỉnh lý biến động về Quyền sử dụng đất. Theo quy định tại điều 41 nghị định 181/NĐ-CP thì: Vợ chồng ông được thực hiện việc chia tách quyền sử dụng đất để vợ ông được đứng tên một mình trên giấy chứng nhận quyền sử dụng đất. Ông bà ...
    Trong Hôn nhân & Gia đình | của phankimyen | Ngày: 14/10/2008
  • Re:mong luật sư tư vấn giúp tôi một vấn đề

    Vấn đề này có nhiều ý kiến khác nhau. Tuy nhiên theo ý kiến của anh em tôi thì: Pháp luật đất đai không phân biệt người đứng tên trên giấy chứng nhận quyền sử dụng đất (QSDĐ). Theo Khoản 2 Điều 9 Luật đất đai(LĐĐ) Người sử dụng đất: "Hộ gia đình ...
    Trong Đất đai - Nhà cửa | của phankimyen | Ngày: 09/10/2008
  • Re:Thế nào là đất 50 năm ?

    Căn cứ Điều 67 Luật đất đai và Điều 34 nghị định 181 thì:     Người sử dụng đất được tiếp tục cho thuê đất khi hết thời hạn sử dụng đất.     Trước thời điểm kết thúc thời hạn sử dụng đất sáu (06) tháng. Người sử dụng đất được Nhà nước tiếp tục cho thuê ...
    Trong Nhà đất | của phankimyen | Ngày: 06/10/2008
  • Re:Có được chuyển mục đích sử dụng đất đang thuê 10 năm sang đất ở không?

    Theo quy định tại khoản 1, Điều 49 Luật Đất đai thì người sử dụng đất thuê được Nhà nước cấp giấy chứng nhận QSDĐ. Người sử dụng đất thuê có trách nhiệm sử dụng đất đúng với mục đích đã xác định trong hợp đồng thuê đất. Do đó trường hợp của anh/chị không ...
    Trong Đất đai - Nhà cửa | của phankimyen | Ngày: 02/10/2008
  • Re:Kêu gọi cộng đồng LawSoft phản ứng đối với Công ty Vedan

    Lâu nay, báo chí phản ảnh rất nhiều việc các chủ doanh nghiệp người Đài Loan đánh đập công nhân người Việt Nam, phụ nữ Việt Nam bị đối xử thô bạo, thậm chí mất hết tính người khi lỡ lấy chồng Đài Loan. Nay lại xuất hiện vụ một công ty Đài Loan là Vedan ...
    Trong Pháp Luật đó đây | của phankimyen | Ngày: 22/09/2008