Bài viết của thành viên

Bài viết của minhnguyetlam-Lâm Thị Minh Nguyệt

Nhập từ khóa để tìm kiếm:
Kết quả 1 - 25 trong khoảng 44 (0,032 giây)
2 Trang 12>
  • Re:Luật pháp Việt Nam đã chấp nhận cho hôn nhân đồng tính ??

    Tôi từng tiếp xúc một vị khách hàng đặc biệt, 40 năm anh ta sống khổ sở vì giới tính của mình, xã hội kỳ thị, gia đình đay nghiến... Anh ta tìm đến luật sư khi quyền tài sản của ...
    Trong Café DanLuat | của minhnguyetlam | Ngày: 29/05/2012
  • Re:Thủ tục ly hôn khi mất giấy đang kí kết hôn

    Theo mình biết thì cả bản chính Giấy khai sinh cũng chỉ được cấp 1 lần, bạn chỉ được xin trích lục bản sao thôi. Muốn có bản chính thì bạn phải làm thủ tục đăng ký lại việc sinh .
    Trong Hôn nhân & Gia đình | của minhnguyetlam | Ngày: 18/10/2010
  • Re:Tài chính - Ngân hàng

    Thật ra mình có cùng ý kiến như bạn #0072bc ;"> #ca0002 ;"> Unjustice , nhưng do lấn cấn ở qui định "... tiếp tục thực hiện theo hợp đồng tín dụng đã ký kết " (trích dẫn ...
    Trong Doanh nghiệp & Đầu tư | của minhnguyetlam | Ngày: 12/10/2010
  • Re:Ly hôn đơn phương.

    #ff8c00 ;"> Tôi có chút bất đồng ý kiến với bạn #ca0002 ;"> nguyenbuibahuy : Điều 15, 16 Luật HNGD chỉ qui định hủy việc kết hôn trái pháp luật đối với trường hợp kết hôn bị cưỡng ép ...
    Trong Hôn nhân & Gia đình | của minhnguyetlam | Ngày: 12/10/2010
  • Re:Thủ tục xin hủy hôn

    Theo mạch văn của #ff0000 ;"> #0070c0 ;">chanh-muoi, cho thấy rằng việc "đến nay không liên lạc hay tin tức gì" là của " chồng em kết hôn bên Trung Quốc năm 2000, nhưng không có ...
    Trong Hôn nhân & Gia đình | của minhnguyetlam | Ngày: 12/10/2010
  • Re:Thủ tục xin hủy hôn

    Gửi bạn #0072bc ;" class="TV_TV"> #ca0002 ;" href="http://danluat.thuvienphapluat.vn/Members/profile.aspx?UserID=314819" id="ctl00_ctl00_MainContent_MainContent_lsPostList_DisplayPostData1_UserBox1_lnkProfile"> ...
    Trong Hôn nhân & Gia đình | của minhnguyetlam | Ngày: 12/10/2010
  • Re:Tài chính - Ngân hàng

    Bạn #ff8c00 ; -webkit-border-horizontal-spacing: 2px; -webkit-border-vertical-spacing: 2px;"> #ca0002 ;">manhtamvt ơi, hiệu cầm đồ và các cá nhân cho vay khác #0070c0 ;">không phải là ...
    Trong Doanh nghiệp & Đầu tư | của minhnguyetlam | Ngày: 11/10/2010
  • Re:Tài chính - Ngân hàng

    Cám ơn ý kiến của các bạn. Đối với ý kiến của bạn #0072bc ;"> #ca0002 ;">Unjustice : Giả sử H Đ vay có quy định NH được quyền điều chỉnh lãi suất theo công thức " LSV = LS tiền gửi kỳ ...
    Trong Doanh nghiệp & Đầu tư | của minhnguyetlam | Ngày: 11/10/2010
  • Tài chính - Ngân hàng

    Tôi có một thắc mắc, mong ý kiến của các bạn, như sau: Thông tư 12/2010/TT-NHNN Ngân hàng Nhà nước ban hành n gày 14/4/2010 (về cho phép các tổ chức tín dụng cho vay ...
    Trong Doanh nghiệp & Đầu tư | của minhnguyetlam | Ngày: 11/10/2010
  • Re:Tôi có một câu hỏi là:

    Gửi bạn BachThanhDC, Hình như bạn dùng font chữ .VnTime nên máy tôi không thể đọc hết được bài viết của bạn. Nếu tôi không lầm thì bạn muốn nói người yêu cầu áp dụng biện pháp khẩn cấp tạm thời phải là bà N chứ không phải là bà H. Điều này thì tôi hoàn ...
    Trong Vấn đề pháp lý khác | của minhnguyetlam | Ngày: 20/04/2010
  • Re:Hỏi về luật tranh chấp đất đai

    Nhưng thời hạn kháng nghị theo trình tự giám đốc thẩm chỉ là 03 năm kể từ ngày bản án, quyết định của Tòa án  có hiệu lực pháp luật (Điều 288 Bộ luật Tố tụng Dân sự). Cập nhật bởi minhnguyetlam vào lúc 19/04/2010 15:29:50
    Trong Vấn đề pháp lý khác | của minhnguyetlam | Ngày: 19/04/2010
  • Re:Tôi có một câu hỏi là:

    Bạn BanhThanhDC ơi, bạn TRITHONGMINHNHANTAO còn có giả thuyết một trường hợp " Giãsử UBND huyện chưa thu hồi GCNQSDĐ..."
    Trong Vấn đề pháp lý khác | của minhnguyetlam | Ngày: 19/04/2010
  • Re:Tôi có một câu hỏi là:

    Gửi bạn TRITHONGMINHNHANTAO, Căn cứ quy định tại Điều 42 NĐ 181/2004/NĐ-CP và Điều 21 NĐ 84/2007/NĐ-CP, thì khi có Quyết định của TANDTC, Phòng TNMT UBND cấp Huyện thu hồi GCN QSDĐ là đúng thẩm quyền. Theo tôi, nếu sau khi xét xử lại mà bà N được Tòa ...
    Trong Vấn đề pháp lý khác | của minhnguyetlam | Ngày: 19/04/2010
  • Re:Các pro cho em hỏi ... cần gấp ạ

    Tôi không biết "súng đạn" mà bạn đề cập là loại vũ khí nào, nếu đó là vũ khí quân dụng thì Bộ luật Hình sự có quy định như sau: Điều 230. Tội chế tạo, tàng trữ, vận chuyển, sử dụng, mua bán trái phép hoặc chiếm đoạt vũ khí quân dụng, ph­ơng ...
    Trong Hình sự & Hình phạt | của minhnguyetlam | Ngày: 03/04/2010
  • Re:TÒA ÁN THANH BA - PHÚ THỌ XỬ ĐÚNG HAY SAI

    Gửi bạn XUANHAI260178, Theo những gì bạn trình bày, tôi nhận thấy có cơ sở để bạn kháng cáo. Tuy nhiên, bạn nên cầm toàn bộ hồ sơ đến VPLS, lời tư vấn chỉ chính xác khi LS trực tiếp đọc hồ sơ vụ án. Nhưng bạn phải tranh thủ nhé, thời hạn kháng cáo chỉ ...
    Trong Vấn đề pháp lý khác | của minhnguyetlam | Ngày: 30/03/2010
  • Re:Mua bán doanh nghiệp tư nhân

    <link rel="File-List" href="file:///C:%5CUsers%5Chp%5CAppData%5CLocal%5CTemp%5Cmsohtml1%5C01%5Cclip_filelist.xml" reoriginalpositionmarker="RadEditorStyleKeeper1" /><!--[if gte mso 9]><xml><w:WordDocument><w ...
    Trong Doanh nghiệp | của minhnguyetlam | Ngày: 30/03/2010
  • Re:Bị ép viết giấy nợ?

    Gửi bạn chieuha, Rất đơn giản bạn ạ, nếu bạn viết giấy nợ thì bạn phải có nghĩa vụ trả nợ. Còn việc hùn hạp làm ăn giữa bạn của bạn với bà T thế nào thì tôi không có ý kiến ...
    Trong Vướng mắc pháp lý | của minhnguyetlam | Ngày: 18/03/2010
  • Re:Xin cho hỏi về chia tài sản khi li hôn

    Gửi bạn diep82003, Nếu cảm thấy không thể sống chung với Ba bạn được nữa, Mẹ bạn có quyền làm đơn xin ly hôn (đơn phương ly hôn) mà không cần chữ ký của Ba bạn, gửi Tòa án Nhân dân huyện nơi Ba bạn cư ngụ. Về căn nhà, nếu do Ba Mẹ bạn tạo lập trong thời ...
    Trong Hôn nhân & Gia đình | của minhnguyetlam | Ngày: 18/03/2010
  • Re:xử lý hợp đồng trái pháp luật

    Theo quy định tại Điều 410, Điều 128 Bộ luật Dân sự thì Hợp đồng vi phạm điều cấm của pháp luật là Hợp đồng vô hiệu. Hậu quả pháp lý của HĐ vô hiệu,  BLDS quy định như sau: <meta content="text/html; charset=utf-8" http-equiv="Content ...
    Trong Doanh nghiệp & Đầu tư | của minhnguyetlam | Ngày: 15/03/2010
  • Re:Ly hôn

    Gửi bạn NguyenHongKy0802, Theo tôi biết, ở một số Tòa họ có sẵn mẫu giấy xác nhận địa chỉ cư ngụ của đương sự có đóng dấu treo của Tòa, bạn đem mẫu giấy này về công an khu vực nơi vợ bạn đang cư trú để họ xác nhận , nếu họ không làm thì bạn đề nghị họ ...
    Trong Vấn đề pháp lý khác | của minhnguyetlam | Ngày: 05/03/2010
  • Re:trả chủ quyền cho chính chủ?

    Gửi bạn vuvivi, Về nguyên tắc, giá lúc mua là giá tính theo Hợp đồng mua bán. Trường hợp giá ghi trên Hợp đồng không đúng (thấp hơn) với giá thực tế bạn đã mua thì còn tùy Tòa án xem xét... Giá lúc xét xử là giá (kết quả) định giá do Hội đồng định giá ...
    Trong Đất đai - Nhà cửa | của minhnguyetlam | Ngày: 03/03/2010
  • Re:trả chủ quyền cho chính chủ?

    Gửi bạn vuvivi2006, Theo hướng dẫn nghiệp vụ của Tòa án Nhân dân Tp HCM về việc người Việt Nam định cư ở nước ngoài mua nhà đất nhưng nhờ người khác đứng tên hộ, tương tự trường hợp của bạn, nếu có phát sinh tranh chấp thì giải quyết như sau: (Lưu ý cách ...
    Trong Đất đai - Nhà cửa | của minhnguyetlam | Ngày: 02/03/2010
  • Re:Chai tai san khi Cha chet

    Giả sử , cuộc hôn nhân giữa Ba Má bạn được xác định là hôn nhân hợp pháp thì tài sản tạo lập trong thời kỳ hôn nhân được xem là tài sản chung dù chỉ có mình Má bạn đúng tên trên giấy tờ nhà đất. Khi Ba bạn mất, phân nửa tài sản chung thuộc về Má bạn, ...
    Trong Hôn nhân & Gia đình | của minhnguyetlam | Ngày: 24/02/2010
  • Re:Tình huống khó xử em không tìm thấy trong quy định

    Đốivới vụ mất trộm tài sản tại Công ty Vinh Nam, cơ quan điều tra đã khởitố vụ án nhưng chưa có kết luận điều tra nên chưa thể xác định ai làthủ phạm làm biến mất số tiền 33tr. Nên bạn hãy kiên nhẫnchờ kết luận điều tra, đó là cơ sở pháp lý vững chắcnhất ...
    Trong Lao động - Việc làm | của minhnguyetlam | Ngày: 22/02/2010
  • Re:CHẾ ĐỊNH THỪA KẾ

    Trường hợp 1 : Tình huống bạn đưa ra không nói rõ A và B chung sống có đăng ký kết hôn hay không;  tuy nhiên, dù chung sống trái luật hay đúng luật thì A đều có tài sản chung với B, với C và phần tài sản chung này sẽ thành di sản thừa kế khi A chết. Còn ...
    Trong Sinh viên Luật | của minhnguyetlam | Ngày: 07/08/2009
2 Trang 12>