Bài viết của thành viên

Bài viết của Hanlam-nguyễn tiến thịnh

Nhập từ khóa để tìm kiếm:
Kết quả 1 - 13 trong khoảng 13 (0,032 giây)
  • Chào bạn

    Theo quy định tại Điều 34 của Bộ Luật TTHS năm 2003 thì Phóthủ trưởng Cơ quan Điều tra không có thẩm quyền ra quyết định khởi tố vụ ánhình sự mà thẩm quyền thuộc về Thủ trưởng Cơ quan Điều tra.
    Trong Hình sự & Hình phạt | của Hanlam | Ngày: 14/11/2008
  • Chào bạn

    Nội dung bạn hỏi là UBND thị trấn có thẩm quyền thu hồi hay không? Vấn đề này tôi xin trả lời cùng bạn như sau:     Theo quy định của Luật Đất đai năm 2003 thì thẩm quyền thu hồi đất được giao cho hai cơ quan đó là UBND cấp tỉnh và UBND cấp huyện.    ...
    Trong Đất đai - Nhà cửa | của Hanlam | Ngày: 13/11/2008
  • Re:biên bản bàn giao công việc

    Theo anh em cần chuẩn bị những nội dung sau: - Tiêu đề, quốc ngữ. - Ngày, tháng năm. - Địa điểm diễn ra bàn giao. - Họ và tên, năm sinh, chức vụ của người bàn giao, người nhận bàn giao. (Theo  giấy ủy quyền số....ngày tháng năm...) - Nội dung bàn giao ...
    Trong Sinh viên Luật | của Hanlam | Ngày: 13/11/2008
  • Chào bạn

    Khi người sử dụng lao động muốn đơn phương chấm dứt HDLD thìphải đưa vào quy định của pháp luật lao động và cần phải tiến hành những trìnhtự sau: biên bản vi phạm đối với người vi phạm; biên bản họp hội đồng khen thưởng,kí luật; văn bản thống nhất của ...
    Trong Lao động - Việc làm | của Hanlam | Ngày: 13/11/2008
  • chào bạn

    Theo quy đinh của pháp luật về thừa kế thì trong trường hợp người chết không để lại di chúc thì di sản thừa kế được chia theo pháp luật và những người ở cùng hàng thừa kế sẽ  được hưởng một phần di sản ngang nhau. . Trong trường hợp này thì căn nhà ở ...
    Trong Hôn nhân & Gia đình | của Hanlam | Ngày: 12/11/2008
  • Re:Mua nhà ở tỉnh làm giấy tờ không được

    Tôi không  biết là khi vợ người chủ đất đó chết đã tiến hành mở thừa kế và chia di sản thừa kế hay chưa? Nếu trường hợp chưa chia thừa kế thì ông có thể đề nghị người chủ đất làm thủ tục chia thừa kế và sau đó làm h ợp đồng sang nhượng cho ông.       ...
    Trong Đất đai - Nhà cửa | của Hanlam | Ngày: 12/11/2008
  • Re:Thẩm quyền điều tra

    Theo mình thì với những điều luật mà các bạn trích dẫn trên đây vẫn chưa thể "hình dung" ra thẩm quyền điều tra thuộc cơ quan nào, và cũng chưa thể khẳng định thẩm quyền điều tra vụ án trên là của công an. Bởi, theo quy định tại Điều 15 Pháp ...
    Trong Hình sự & Hình phạt | của Hanlam | Ngày: 08/08/2008
  • Re:Khởi kiện từ năm 2005 nhưng bây giờ mới đóng án phí, Tòa án sẽ giải quyết như thế nào?

    Nghe TranVoThienThu kể về con đường đấu tranh đòi chân lý, bảo vệ lẽ phải, bảo vệ thân chủ quả thật rất gian truân và mạo hiểm, nhưng cũng vô cùng thú vị. Chúc TranVoThienThu tiếp tục có nhiều "kế" hay và thành công (tiếp tục thành công) trên ...
    Trong Vấn đề pháp lý khác | của Hanlam | Ngày: 08/08/2008
  • Re:Tố giác hành vi rút ruột, bị buộc tội?

    Vâng, nếu có vấn đề gì cần trao đổi, bạn hãy đưa lên diễn đàn này. Chào bạn!
    Trong Vấn đề pháp lý khác | của Hanlam | Ngày: 01/08/2008
  • Bạn phải nộp lại đơn khởi kiện

    - Khoản 2, Khoản 3 Điều 171 Bộ luật Tố tụng dân sự quy định như sau: “Toà án dự tính số tiền tạm ứng án phí, ghi vào phiếu báo và giao cho người khởi kiện để họ nộp tiền tạm ứng án phí. Trong thời hạn mười lăm ngày, kể từ ngày nhận được giấy báo của Toà ...
    Trong Vấn đề pháp lý khác | của Hanlam | Ngày: 01/08/2008
  • Re:Chấp hành án treo có được trừ thời gian tạm giam trước không

    - Xin trao đổi một số ý với bạn như sau: “Án treo” không phải là một loại hình phạt trong hệ thống hình phạt quy định tại Điều 28 Bộ luật Hình sự, đó chỉ là một biện pháp miễn chấp hành hình phạt tù có điều kiện. Do đó, trước khi quyết định cho bị cáo ...
    Trong Hình sự & Hình phạt | của Hanlam | Ngày: 31/07/2008
  • Re:Người lao động khi bị tam giam, tạm giữ, công ty được tạm hoãn HĐLĐ hay không? Việc tạm hoãn này có phải trả l

    Theo quy định tại Khoản 1 Điều 13 Nghị định 114/2002/NĐ-CP ngày 31/10/2002 thì việc tạm ứng tiền lương cho người lao động bị tạm giữ, tạm giam theo khoản 3 Điều 67 của Bộ luật Lao động được quy định như sau :           “Người lao động bị tạm giữ, tạm ...
    Trong Lao động - Việc làm | của Hanlam | Ngày: 31/07/2008
  • Re:Thủ tục ly hôn: tôi có thể gửi đơn xin toà xử vắng mặt được không? (tôi là nguyên đơn)

    Đúng như ý kiến của XuanHan và lethigam_ms: Nếu bạn Littlechick (nguyên đơn) đã được Tòa án triệu tập hợp lệ đến lần thứ hai mà vẫn vắng mặt thì bị coi là từ bỏ việc khởi kiện và Tòa án sẽ ra quyết định đình chỉ giải quyết vụ án dân sự (Khoản 2 - Điều ...
    Trong Hôn nhân & Gia đình | của Hanlam | Ngày: 31/07/2008