Bài viết của thành viên

Bài viết của boloncon-Tô Hoàng

Nhập từ khóa để tìm kiếm:
Kết quả 101 - 125 trong khoảng 213 (0,028 giây)
9 Trang «<3456789>
  • Lập Chứng từ khấu trừ thuế thu nhập cá nhân

    Theo quy định tại  điểm  1.2.7, khoản 1, Mục II, Phần D Thông tư số 84/2008/TT-BTC “Tổ chức, cá nhân trả các khoản thu nhập đã khấu trừ thuế theo hướng dẫn trên phải cấp chứng từ khấu trừ thuế theo yêu cầu của cá nhân bị khấu trừ ... ». Vì vậy, ...
    Trong Kế toán - Kiểm toán | của boloncon | Ngày: 19/12/2009
  • Hết 31/12/2009, các mặt hàng được giảm 50% thuế GTGT lại quay trở lại tính thuế suất 10%

    Để tránh suy giảm kinh tế, Chính phủ đã sử dụng gói kích cầu trong đó có giảm 50% thuế GTGT của 19 nhóm mặt hàng theo Thông tư số 13/2009/TT-BTC . Theo điểm 1 Điều 3 Thông tư 13/2009/TT-BTC . Quy định:”  Thông tư này có hiệu lực thi hành sau 45 ngày kể ...
    Trong Thuế - Phí - Lệ phí | của boloncon | Ngày: 18/12/2009
  • Re:xuất hóa đơn

    Mình không rõ đồ POP của bạn là gì? Có lẽ đó là một thứ đồ mà doanh nghiệp bạn khuyến mại cho khách hàng khi mua hàng của doanh nghiệp bạn. Nếu là hàng khuyến mại phục vụ cho sản xuất kinh doanh hàng chịu thuế GTGT thì trên hoá thì hoá đơn đầu vào của ...
    Trong Thuế - Phí - Lệ phí | của boloncon | Ngày: 09/12/2009
  • Mua nông sản của nông dân không có hoá đơn

    Trường hợp doanh nghiệp bạn mua đất mầu, cây trồng của nông dân trực tiếp bán cho thì bạn có thể ghi Giấy biên nhận và kê vào Bảng kê thu mua hàng hoá dịch vụ mua vào theo mẫu 01/TNDN ban hành kèm theo thông tư số 130/2008/TT -BTC thì khoản chi phí đó ...
    Trong Kế toán - Kiểm toán | của boloncon | Ngày: 09/12/2009
  • Mất hoá đơn GTGT

    Câu hỏi của bạn nêu không rõ là bạn mất hoá đơn GTGT liên 2 là hoá đơn mua hàng hay bán hàng. Tuy nhiên, việc đầu tiên bạn phải làm Báo cáo mất hoá đơn theo mẫu BC-21/HĐ ban hành kèm theo Thông tư số 120/2002/TT-BTC gửi tới cơ quan thuế quản lý trực tiếp ...
    Trong Kế toán - Kiểm toán | của boloncon | Ngày: 09/12/2009
  • Tính thuế GTGT theo gói kích cầu

    Chào bạn Thuế GTGT là loại thuế gián thu , được tính dựa theo giá cả của hàng hoá, dịch vụ. Doanh nghiệp cung cấp hàng hoá dịch vụ phải nộp hộ tiền thuế cho hàng hoá dịch vụ này và  người tiêu dùng cuối cùng là người phải chịu thuế. Như vậy, nếu là người ...
    Trong Thuế - Phí - Lệ phí | của boloncon | Ngày: 06/12/2009
  • Tính thuế TNCN

    Theo quy định tại điểm 1.2.1Mục II Phần D. Thông tư 84/2008/TT-BTC thì việc khấu trừ tiền lương, tiền công của người lao động là khoản tiền thực trả cho người lao động . Như công ty bạn còn nợ tiền lương, tiền công của người lao động, chưa trả lương thì ...
    Trong Thuế - Phí - Lệ phí | của boloncon | Ngày: 06/12/2009
  • Thuế suất thuế tài nguyên của cát

    Theo Biểu thuế suất thuế tài nguyên ban hành kèm theo Nghị định số 05/2009/NĐ-CP thì cát làm vật liệu xây dụng có mức thuế suất thuế tài nguyên 5%
    Trong Kế toán và Thuế | của boloncon | Ngày: 06/12/2009
  • Quy định về nộp thuế vãng lai ngoại tỉnh

    Doanh nghiệp bạn có hoạt động xây dựng công trình, phát sinh doanh thu ở ngoài tỉnh nơi đóng trụ sở chính thì doanh nghiệp phải nộp thuế GTGT vãng lai ngoại tỉnh theo doanh thu. Mức nộp  1% đối với hàng hoá dịch vụ có mức  thuế suất GTGT 5%; và 2 % đối ...
    Trong Thuế - Phí - Lệ phí | của boloncon | Ngày: 06/12/2009
  • Thuế suất GTGT sản phẩm gang

    -Sản phẩm luyện kim được giảm 50% thuế GTGT theo Điểm 14 Điều 1 TT 13/2009/TT-BTC -Gang nguyên liệu thuộc nhóm mã  hàng 7201, được giảm 50% thuế GTGT theo biểu thuế GTGT ban hành kèm theo Thông tư số  18/2009/TT-BTC . Ngoài ra, tại Điều 2 của Thông tư ...
    Trong Thuế - Phí - Lệ phí | của boloncon | Ngày: 06/12/2009
  • Xuất NVL đi gia công

    Mình hạch toán xuất NVL đi gia công như sau +Khi xuất hàng đi gia công Nợ TK 154 Có TK 152 +Chi phí thuê ngoài gia công: Nợ TK 154 Nợ TK 133 Có TK 111,112.. +Khi nhận bán thành phẩm gia công về: Nợ TK 152 Có TK 154
    Trong Kế toán - Kiểm toán | của boloncon | Ngày: 23/11/2009
  • Re:Hóa đơn viết nhầm thuế suất từ tháng 2 đến tháng 8 năm 2009

    Mặt hàng của Công ty bạn là Bột đá khác hẳn với Caco3 trong danh mục hoá chất cơ bản. Có thể bạn bị hiểu lầm bột đá trắng là hoá chất cơ bản Caco3 vì Bột đá có hàm lượng Caco3 khá cao cộng thêm đó là một số tạp chất khác nhưng phải qua kỹ thuật loại bỏ ...
    Trong Kế toán - Kiểm toán | của boloncon | Ngày: 03/11/2009
  • Re:Dạy vi tính có phải đóng thuế?

    Bạn mở lớp dậy vi tính cho học sinh có thu tiền thì bạn có thể phải nộp: -Thuế môn bài (tuỳ theo mức thu nhập của bạn) -Thuế thu nhập cá nhân - Trường hợp mức thu nhập bình quân của bạn >4 triệu đồng/tháng (ngoài ra đối với mỗi người phụ thuộc bạn ...
    Trong Thuế - Phí - Lệ phí | của boloncon | Ngày: 02/11/2009
  • Re: Hỏi về hóa đơn, chứng từ dùng cho Doanh nghiệp

    *Đơn vị bạn mới thành lập, đã thực hiện đăng ký thuế, đã được cấp mã số thì các loại thuế phải nộp bạn xem lại Tờ khai đăng ký thuế bạn đã gửi cơ quan thuế. Thông thường thì thuế thì bạn phải nộp: -Tờ khai thuế môn bài và tiền thuế môn bài mức nộp 1/2 ...
    Trong Kế toán - Kiểm toán | của boloncon | Ngày: 02/11/2009
  • Re:Hóa đơn bán lẻ tại Chi cục !

    Bạn làm gia công hàng cho Công ty may, để được Chi cục thuế cấp hoá đơn lẻ cho. Thủ tục của bạn cầm tới cơ quan thuế theo quy định tại Thông tư 120/2002/TT-BTC gồm: +Đơn đề nghị cấp hoá đơn lẻ +Hợp đồng gia công giữa bạn với Công ty may Thuế bạn phải ...
    Trong Thuế - Phí - Lệ phí | của boloncon | Ngày: 02/11/2009
  • Re:Thắc mắc về thuế suất GTGT hàng nhập khẩu cao su tự nhiên mã 4001299000

    Công ty bạn kinh doanh mặt hàng cao su. Nếu mặt hàng của bạn có mã hàng là 4001299000 thì kể từ ngày 01/01/2009 mặt hàng này có thuế suất thuế GTGT là 10% theo quy định tại Biểu thuế GTGT ban hành kèm theo Thông tư số 131/2008/TT-BTC thay vì biểu thuế ...
    Trong Thuế - Phí - Lệ phí | của boloncon | Ngày: 22/10/2009
  • Re:nộp thuế thay cho chủ nhà

    Công ty bạn thuê nhà của cá nhân để phụ vụ cho sản xuất, kinh doanh của công ty, nếu có đầy đủ hợp đồng thuê nhà mà trong hợp đồng có thoản thuận công ty bạn chịu mọi khoản thuế, chi phí phát sinh thì với hoá đơn bán hàng, biên lai (hay giấy nộp tiền ...
    Trong Thuế - Phí - Lệ phí | của boloncon | Ngày: 22/10/2009
  • Re:Nhờ các anh, chị phân tích cho trường hợp sau:

    Qua bản thông tin của bạn, nếu không có thông tin gì thêm có thể phân tích qua một số điểm bất hợp lý sau: -Tháng 1, 2,8  đơn vị bạn không phát sinh doanh thu nhưng chi phí xăng dầu tới 31 triệu. Liệu có phải mấy tháng này lễ hội nhiều, các sếp đi du ...
    Trong Kế toán - Kiểm toán | của boloncon | Ngày: 22/10/2009
  • Re:sai phạm về hóa đơn GTGT

    Đơn vị bạn sử dụng hoá đơn bất hợp pháp để kê khai chi phí, kê khai khấu trừ thuế GTGT nếu chưa đến mức bị truy cứu trách nhiệm hình sự thì ngoài việc đơn vị bạn bị truy thu số thuế GTGT đã kê khai khấu trừ, đơn vị bạn còn bị phạt 1 đến 3 lần tiền thuế ...
    Trong Kế toán - Kiểm toán | của boloncon | Ngày: 22/10/2009
  • Re:Xuất Hoá đơn GTGT sau khi tiền công trình đã về tài khoản

    Theo quy định tại Thông tư số 129/2008/TT-BTC thì doanh thu của các công trình xây dựng được ghi nhận khi công trình, hạng mục công trình hay phần việc công trình hoàn thành bàn giao. Trường hợp đơn vị bạn ký hợp đồng nghiệm thu theo hạng mục công trình ...
    Trong Kế toán - Kiểm toán | của boloncon | Ngày: 22/10/2009
  • Re:Hóa đơn đầu vào

    Trường hợp mẫu hoá đơn có chỉ tiêu thủ trưởng đơn vị ký duyệt thì không nhất thiết thủ trưởng đơn vị phải ký duyệt mà có thể uỷ quyền cho người bán hàng ký, ghi rõ họ, tên khi lập và giao hoá đơn cho khách hàng. Việc uỷ quyền người ký duyệt hoá đơn bán ...
    Trong Kế toán - Kiểm toán | của boloncon | Ngày: 22/10/2009
  • Re:Có cần phải lấy Hóa đơn giá trị gia tăng !

    Nhưng bạn cũng phải chú ý nếu tổng số tiền thanh toán trên hoá đơn gộp của bạn trên 20 triệu thì bạn phải thanh toán qua ngân hàng mới được khấu trừ thuế đầu vào nhé
    Trong Thuế - Phí - Lệ phí | của boloncon | Ngày: 30/09/2009
  • Re:Thanh toán tiền trên 20tr cho khách hàng chuyển khoản bằng tài khoản cá nhân.

    Trường hợp bạn mua tài sản trị giá trên 20 triệu từ 01/01/2009 nếu không thanh toán qua ngân hàng thì bạn không được kê khai khấu trừ thuế GTGT đối với hoá đơn mua hàng của bạn theo hướng dẫn tại Thông tư 129/2008/TT-BTC Trường hợp của bạn, bạn nên thoả ...
    Trong Doanh nghiệp & Đầu tư | của boloncon | Ngày: 29/08/2009
  • Re:Ghi nhận doanh thu bán hàng ở đơn vị nào.

    Để trả lời được câu hỏi của bạn, đề nghị bạn nói rõ thêm thông tin về dịch vụ bạn định làm: -Hàng hoá đơn vị bạn làm dịch vụ bán hàng có thuộc danh mục hàng hoá bị pháp luật cấm kinh doanh không? -Dịch vụ bạn định làm có trong danh mục đăng ký kinh doanh ...
    Trong Kế toán và Thuế | của boloncon | Ngày: 29/08/2009
  • Re:thoi han hoa don

    bạn không nói rõ bạn muốn hỏi về thời hạn gì của hoá đơn (thanh toán, kê khai thuế....) Nếu ý bạn muốn hỏi về thời hạn kê khai thuế của hoá đơn GTGT thì bạn có thể tham khảo nội dung cụ thể ở Thông tư 129/2008/TT-BTC
    Trong Kế toán và Thuế | của boloncon | Ngày: 29/08/2009
9 Trang «<3456789>