Bài viết của thành viên

Bài viết của blackeyes-Nguyễn Như Huân

Nhập từ khóa để tìm kiếm:
Kết quả 1 - 25 trong khoảng 49 (0,047 giây)
2 Trang 12>
  • Thắc mắc về thuế thu nhập cá nhân về chuyển nhượng quyền sử dụng đất

    Kính gửi các Luật sư cùng các bạn tư vấn cho tôi việc như sau: Tôi đang làm hồ sơ chuyển nhượng quyền sử dụng đất nông nghiệp. Hai bên đã ký hợp đồng chuyển nhượng quyền sử dụng ...
    Trong Đất đai, Nhà cửa | của blackeyes | Ngày: 18/10/2013
  • Re:khi đất nông nghiệp hết thời hạn sử dụng

    - Việc bạn đóng thuế sử dụng đất nghiệp hàng năm thì bạn nên coi lại, vì nếu là hộ gia đình cá nhân bình thường thì không phải nộp thuế nông nghiệp hàng năm ...
    Trong Đất đai, Nhà cửa | của blackeyes | Ngày: 19/11/2010
  • Re:Hỏi về luật đền bù đất, đất tái định cư.

    Nếu không có GCN thì không được đền bù sao LS Nguyễn Nhật Tuấn. Nếu vậy thì nhà bạn Chungleduc mất không đất...
    Trong Đất đai, Nhà cửa | của blackeyes | Ngày: 19/11/2010
  • Re:Cách chuyển đổi sổ đỏ đất ruộng thành đất vườn?

    Anh NguyenNhatTuan nói đúng nhưng mà có điều sai so với câu hỏi. Nhưng trước hết phải nói vói bạn ĐẤT RUỘNG và ĐẤT VƯỜN đều không xây được nhà, đất không có loại đất ...
    Trong Đất đai - Nhà cửa | của blackeyes | Ngày: 18/11/2010
  • Re:Xử phạt vi phạm hành chính về đất đai hay xây dựng?

    Lập 02 biên bản nêu trên là đúng => Quyết định xử phạt là đúng. Vì nếu trường hợp xây dựng trên là công trình thuôc loại PHẢI XIN PHÉP thì bạn ...
    Trong Đất đai - Nhà cửa | của blackeyes | Ngày: 18/11/2010
  • Chuyển mục đích sử dụng đất ???

    Kính chào LS. Tôi có một câu hỏi muốn được tư vấn. Tôi có 01 GCN với diện tích là 2ha, đứng tên 2 vợ chồng. Bây giờ tôi muốn chuyển mục đích sang mục đích ở và ...
    Trong Nhà đất | của blackeyes | Ngày: 18/11/2010
  • Đất vườn ???

    Xin được các LS và các bạn tư vấn dùm Theo #0070c0 ;">Luật Đất đai #0070c0 ;"> , #0070c0 ;">NĐ 181/2004/NĐ-CP #0070c0 ;"> của Chính phủ về thi hành Luật Đất đai và các ...
    Trong Nhà đất | của blackeyes | Ngày: 18/11/2010
  • Chuyển mục đích sử dụng đất ???

    Kính chào LS. Tôi có một câu hỏi muốn được tư vấn. Tôi có 01 GCN với diện tích là 2ha, đứng tên 2 vợ chồng. Bây giờ tôi muốn chuyển mục đích sang mục đích ở và ...
    Trong Nhà đất | của blackeyes | Ngày: 18/11/2010
  • Mua đất bằng giấy tay

    LS Anh nói chính xác, nhưng lại chưa đưa ra giải pháp cho người đặt câu hỏi nên mới chỉ giải quyết được 1/2, cá nhân tôi có ý kiến như sau: Theo pháp luật hiện nay: Mọi giao dịch về quyền sử dụng đất đều phải thông qua giấy chứng nhận QSD đất từ ?/2008 ...
    Trong Đất đai, Nhà cửa | của blackeyes | Ngày: 12/04/2010
  • Re: Mua đất bằng giấy tay

    LS Anh nói chính xác, nhưng lại chưa đưa ra giải pháp cho người đặt câu hỏi nên mới chỉ giải quyết được 1/2, cá nhân tôi có ý kiến như sau: Theo pháp luật hiện nay: Mọi giao dịch về quyền sử dụng đất đều phải thông qua giấy chứng nhận QSD đất từ ?/2008 ...
    Trong Đất đai, Nhà cửa | của blackeyes | Ngày: 12/04/2010
  • tra loi

    Để tránh mọi rắc rối như bạn nói chỉ có cách mua lại đất khi họ đã có GCN mà thôi, vì từ năm 2008 trở đi mọi giao dịch về QSD đất đều phải thông qua GCN chính quy. Chắc chắn việc mua bán của bạn không được địa phương xác nhận đâu,
    Trong Đất đai - Nhà cửa | của blackeyes | Ngày: 10/04/2010
  • Quy định về hợp các thửa đất

    Mong các LS và các bạn giúp đỡ, tôi đã tìm trong rất nhiều văn bản về đất đai nhưng không tìm được điều nào khoản nào quy định về các trường hợp được phép hợp thửa đất, mà chỉ thấy trình tự thủ tục để hợp thửa (Điều 145 của NĐ 181), Mong được giải đáp ...
    Trong Đất đai - Nhà cửa | của blackeyes | Ngày: 10/04/2010
  • Call to me. 0979531741

    Tôi đang mắc chút việc riêng phải đi nên ko trả lời cụ thể cho anh được, nếu cần hãy goi cho tôi, tôi sẽ giúp đỡ,
    Trong Nhà đất | của blackeyes | Ngày: 06/04/2010
  • QUY ĐỊNH HỢP THỬA ĐẤT

    Mình có một trường hợp hợp các thửa đất có diện tích nhỏ thành thửa đất có diện tích lớn nhưng không biết quy định tại điều khoản nào cho phép hợp các thửa đất . Mong luật ...
    Trong Nhà đất | của blackeyes | Ngày: 06/04/2010
  • Tra loi

    Có một vài yếu tố để bạn chuyển mục đích: Sự phù hợp với quy hoạch, đã là đất ở thì khu vực bạn cần chuyển phải là khu dân cư, không vướng mắc gì trong quy hoạch đã được phê duyệt ví dụ như là mở đường,xây dựng công trình,... Tình trạng tranh chấp về ...
    Trong Đất đai - Nhà cửa | của blackeyes | Ngày: 06/04/2010
  • AX AX

    Nợ tiền sử dụng đất tức là sao bạn có biết kô. Là chẳng làm gì được với cái GCNQSD đất này tại các cơ quan nhà nước đâu bạn ơi. Việc tách sổ là kô được. Phải nộp tiền sử dụng đất trước đã thì mới làm được. Bạn thấy không hai hợp đồng trước cũng chỉ viết ...
    Trong Đất đai - Nhà cửa | của blackeyes | Ngày: 18/01/2010
  • góp ý

    anh trai bạn đã đứng tên, tức là đã có GCNQSD đất? nếu như vậy thì việc anh trai bạn tặng cho lại cho ba mẹ bạn sẽ không tốn thuế chuyển nhượng. Khi đó ba mẹ bạn cho lại bạn cũng kô mất thuế chuyển nhượng để cho lại bạn và anh chị em khác. Nếu trong GCNQSD ...
    Trong Đất đai - Nhà cửa | của blackeyes | Ngày: 18/01/2010
  • Trả lời

    Bạn có thể nói rõ hơn. Trong GCNQSD đất đó ghi chủ sử dụng đất là "bà" hay "hộ bà" hay là một từ nào khác. Việc tặng cho QSD đất có phải thực hiện nộp thuế thu nhập cá nhân hay không bạn xem trường hợp của bạn là trường hợp nào sau ...
    Trong Đất đai - Nhà cửa | của blackeyes | Ngày: 09/12/2009
  • Trả lời bạn

    Xin góp ý với bạn như sau: Khi chủ sử dụng đất được cấp GCNQSD đất phải thỏa mãn các điều kiện là đất sử dụng ổn định, không tranh chấp, phù hợp với quy hoạch sử dụng đất (quy hoạch đã được xét duyệt). Việc đất đã có GCNQSD đất mà chủ sử dụng đất đã ủy ...
    Trong Đất đai - Nhà cửa | của blackeyes | Ngày: 09/12/2009
  • Thuế khi nhận hàng từ nước ngoài về!

    Kính chào luật sư! Xin luật sư tư vấn dùm một chuyện. Tôi nhờ một người bạn ở nước ngoài (Nhật Bản và Mỹ) mua dùm và gửi về cho tôi một chiếc I-Phone theo dạng quà tặng. Vậy khi đi gửi hàng bạn tôi phải nộp thuế không, khi nhận hàng tôi có phải nộp thuế ...
    Trong Kế toán và Thuế | của blackeyes | Ngày: 01/11/2009
  • Tra loi

    Trường hợp này mình cũng đã gặp nhiều, tuy không giống hệt nhưng cũng tương  tự. Theo quy định thì sau thời điểm 1/1/2008 (không biết có chính xác thời điểm không) nhưng hiện tại thì mọi giao dịch quyền sử dụng đất đều phải thông qua GCNQS đất, kể cả ...
    Trong Đất đai - Nhà cửa | của blackeyes | Ngày: 31/10/2009
  • Cái này cũng không khó

    Cứ làm theo lời khuyên của bác Tuấn. Còn vấn đề tặng cho thì tốt nhất nên tạm dừng, việc đầu tiên bạn nên làm là đăng ký cấp bìa đỏ cho bà của bạn. sau đó lập thủ tục cho tặng cho bạn. ĐƠn giản thôi không có gì khó đâu, bạn hãy tự đi cho biết. Nếu thấy ...
    Trong Hôn nhân & Gia đình | của blackeyes | Ngày: 30/10/2009
  • Re

    Chúc mừng bạn, với diện tích như bạn nói thì theo tôi được biết ở bất cứ đâu cũng làm thủ tục tách thửa được. Bạn cần đem bản án và văn bản phân chia tài sản đến VP đăng ký quyền sử dụng đất của nơi bạn cư trú, khi đi nhớ kèm theo CMND, sổ hộ khẩu để ...
    Trong Hôn nhân & Gia đình | của blackeyes | Ngày: 30/10/2009
  • Trả lời bạn

    Hạn mức giao đất nông nghiệp như bạn nói mình chưa tìm hiểu nhưng bạn hãy coi lại xem đất nông nghiệp có 2 loại là đất giao 20 năm hạn mức tối đa là 3ha, còn đối với đất nông nghiệp giao 50 năm hạn mức tối đa là 30ha, nhiều hay ít tùy thuộc vào địa phương ...
    Trong Nhà đất | của blackeyes | Ngày: 30/10/2009
  • trả lời

    Được nếu thoả mãn điều kiện phù hợp với quy hoạch đã được xét duyệt. Sự phù hợp với quy hoạch hay không thì bạn cần liên hệ đến VP đăng ký quyền sử dụng đất hoặc phòng Tài nguyên và Môi trường. Trường hợp của bạn phải nộp tiền sử dụng đất 100% diện tích ...
    Trong Đất đai - Nhà cửa | của blackeyes | Ngày: 30/10/2009
2 Trang 12>