Thành viên trong công ty cổ phần

Chủ đề   RSS   
  • #219247 11/10/2012

    thienthan200754

    Mầm

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:29/01/2011
    Tổng số bài viết (24)
    Số điểm: 625
    Cảm ơn: 15
    Được cảm ơn 1 lần


    Thành viên trong công ty cổ phần

    Cho tôi hỏi, công ty hiện tại là công ty cổ phần gồm 3 thành viên nhưng bây giờ có 1 thành viên bán lại cổ phần cho 2 thành viên còn lại vậy theo luật thì công ty chúng tôi có quyền để 2 cổ đông không ?( tức công ty cổ phần thì có ít nhất 2 cổ đông hay là 3 cổ đông) Tôi chân thành cảm ơn

     
    55638 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #219259   11/10/2012

    dadang
    dadang
    Top 200
    Male
    Lớp 1

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:29/09/2009
    Tổng số bài viết (370)
    Số điểm: 2465
    Cảm ơn: 19
    Được cảm ơn 196 lần


    Chào bạn!

    Theo Quy định tại Điều 77 của Luật Doanh nghiệp 2005, số lượng cổ đông của Công ty cổ phần tối thiểu là 3 thành viên và không hạn chế số lượng tối đa.

    Việc một cổ đông chuyển nhượng cổ phần lại cho 2 thành viên còn lại thì doanh nghiệp của bạn phải tổ chức lại thành loại hình Công ty TNHH.

    Chúc thuận lợi!

    Luật sư Đinh Xuân Hồng

    Công ty Luật TNHH Luật Sư Riêng

    Mail: xuanhonglaw@gmail.com - hong.dinh@luatsurieng.net

    Website: www.luatsurieng.net - www.luatsurieng.com.vn

    Diễn đàn: www.tranhluanphapluat.com

    Phone: 0907 71 93 81

    Skype: xuanhonglaw

    "Luật sư riêng, Luật sư, Tư vấn pháp luật, Luật sư cho người nghèo, luat su, luatsu, Công ty luật, Văn phòng luật, Văn phòng luật sư, luatsurieng, lawyer, lawfirm, luat su rieng"

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn dadang vì bài viết hữu ích
    thienthan200754 (11/10/2012)
  • #219581   12/10/2012

    qlhttdho123
    qlhttdho123

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:12/10/2012
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 5
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 1 lần


    Chào bạn có mấy vấn đề sau bạn nhé:

    1. Trong Công ty CP không có thành viên mà chỉ có cổ đông.

    2. Theo quy định luật doanh nghiệp Công ty CP có tối thiểu 03 cổ đông và tối đa không hạn chế số Cổ đông.

    Đối với câu hỏi bạn hỏi thì trường hợp này bạn muốn giữ loại hình Công ty CP thì bắt buộc phải có Cổ đông mới tham gia góp vốn, nếu không có Cổ đông mới tham gia góp vốn thì bạn phải chuyển đổi loại hình doanh nghiệp sang loại hình Công ty tnhh 2 thành viên.

    Mọi vướng mắc bạn liên hệ

    Luật sư Bách ( 0919775609) - Email:bach.luattueminh@gmail.com

    Công ty luật TNHH Tuệ Minh

    ĐC: P207 nhà F4, đường Trung Kính, KĐT Yên Hòa, Q. Cầu Giấy, TP. Hà Nội

     

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn qlhttdho123 vì bài viết hữu ích
    thienthan200754 (15/10/2012)
  • #219937   15/10/2012

    thienthan200754
    thienthan200754

    Mầm

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:29/01/2011
    Tổng số bài viết (24)
    Số điểm: 625
    Cảm ơn: 15
    Được cảm ơn 1 lần


    Tôi cảm ơn về phần trả lời của luật sư về câu hỏi ở trên. Vậy thưa luật sư, bây giờ cty tôi chủ tịch HĐQT chuyển nhượng hết cổ phần lại cho người khác và cty tôi muốn thay đổi địa chỉ, giảm ngành nghề kinh doanh và thay đổi cổ đông như vậy tôi cần làm những mẫu nào để nộp lên sở KH&ĐT TPHCM? trong trường hợp này thì bộ hồ sơ tôi phải gộp chung tất cả các nội dung thay đổi hay phải làm từng phần theo sự thay đổi và người nhượng lại cổ phần là chủ tịch HĐQT (ko phải là người đại diện pháp luật) vậy nếu tôi chuyển Giám đốc kiêm chủ tịch HĐQT thì  tôi có cần  phải thông báo với Nhà nước hay không, hay tôi chỉ cần họp và bầu chủ tịch mới tại cty là được?

     
    Báo quản trị |  
  • #220367   16/10/2012

    Chắc Luật sư lâu ngày không cập nhật thông tin pháp luật rồi. Quy định mới, bạn không cần thiết phải thay đổi loại hình doanh nghiệp đâu bạn ơi. Số thành viên tối thiểu trong công ty CP là 02 thành viên

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn Maukhiem vì bài viết hữu ích
    thienthan200754 (08/11/2012)
  • #220561   17/10/2012

    BachThanhDC
    BachThanhDC
    Top 10
    Cao học

    Nghệ An, Việt Nam
    Tham gia:01/12/2009
    Tổng số bài viết (5289)
    Số điểm: 50777
    Cảm ơn: 1843
    Được cảm ơn 3538 lần
    ContentAdministrators
    SMod

     

    Maukhiem viết:

     

    Chắc Luật sư lâu ngày không cập nhật thông tin pháp luật rồi. Quy định mới, bạn không cần thiết phải thay đổi loại hình doanh nghiệp đâu bạn ơi. Số thành viên tối thiểu trong công ty CP là 02 thành viên

     

     

    Chào bạn!

    Bạn có thể chỉ giùm tôi văn bản pháp luật nào sửa đổi Điều 77 Luật doanh nghiệp 2005, theo đó thì số lượng cổ đông tối thiểu của Cty cổ phần là 02 thay vì 03 như trước đây không vậy?

    Xin cảm ơn!

    Hãy làm tất cả những gì trong phạm vi cho phép và khả năng có thể!

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn BachThanhDC vì bài viết hữu ích
    thienthan200754 (08/11/2012)
  • #220964   19/10/2012

    dadang
    dadang
    Top 200
    Male
    Lớp 1

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:29/09/2009
    Tổng số bài viết (370)
    Số điểm: 2465
    Cảm ơn: 19
    Được cảm ơn 196 lần


    Chào bạn!

    1/ Thay đổi nội dung ĐKKD Theo quy định tại Nghị định 43/2010/NĐ-CP hướng dẫn về Đăng ký kinh doanh.

    Bạn nên làm mỗi một nội dung thay đổi 1 bộ hồ sơ theo link Sở KHĐT TP.HCM

    2/ Việc thay đổi này không phải là thay Đại diện PL của Doanh nghiệp nên không cần phải thông báo. CÔng ty bạn tiến hành Đại hội cổ đông để bầu lại chức danh Chủ tịch HĐQT theo quy định của Luật Doanh nghiệp.

    Thân!

    Luật sư Đinh Xuân Hồng

    Công ty Luật TNHH Luật Sư Riêng

    Mail: xuanhonglaw@gmail.com - hong.dinh@luatsurieng.net

    Website: www.luatsurieng.net - www.luatsurieng.com.vn

    Diễn đàn: www.tranhluanphapluat.com

    Phone: 0907 71 93 81

    Skype: xuanhonglaw

    "Luật sư riêng, Luật sư, Tư vấn pháp luật, Luật sư cho người nghèo, luat su, luatsu, Công ty luật, Văn phòng luật, Văn phòng luật sư, luatsurieng, lawyer, lawfirm, luat su rieng"

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn dadang vì bài viết hữu ích
    thienthan200754 (08/11/2012)

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

Luật sư Đinh Xuân Hồng

Công ty Luật TNHH Luật Sư Riêng

Mail: xuanhonglaw@gmail.com - hong.dinh@luatsurieng.net

Website: www.luatsurieng.net - www.luatsurieng.com.vn

Diễn đàn: www.tranhluanphapluat.com

Phone: 0907 71 93 81

Skype: xuanhonglaw

"Luật sư riêng, Luật sư, Tư vấn pháp luật, Luật sư cho người nghèo, luat su, luatsu, Công ty luật, Văn phòng luật, Văn phòng luật sư, luatsurieng, lawyer, lawfirm, luat su rieng"