DanLuat 2015

Thành viên không góp vốn

Chủ đề   RSS   
  • #169700 02/03/2012

    minh9977

    Female
    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:02/03/2012
    Tổng số bài viết (3)
    Số điểm: 75
    Cảm ơn: 3
    Được cảm ơn 0 lần


    Thành viên không góp vốn

    CHÀO LUẬT SƯ
    Luật sư cho em hỏi?đầu năm 2011 em có thành lập cty với 3 thành viên, trong đó có em và bạn em cùng 1cty khác đứng tên làm giấy phép kinh doanh. Vốn điều lệ 30tỉ,nhưng từ khi hoạt động đến nay gần 1năm em cùng bạn em có góp vào được 5tỉ,ngoài ra cty kia o bỏ vốn vào như ban đầu thỏa thuận.trong làm ăn với nhau không như ý muốn, em có đề nghị cty kia rút khỏi giấy phép để tiện bề kinh doanh nhưng cty kia không chấp nhận. em không muốn làm lại giấy phép mà đổi lại tên cty vì như vạy phải làm lại từ đầu thì rất khó khăn. cty em đang trên đà phát triển rất tốt.em xin luật sư cho em một lời khuyên
    cám ơn


     
    5336 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #171110   10/03/2012

    lamsonlawyer
    lamsonlawyer
    Top 50
    Male
    Luật sư địa phương

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:02/01/2012
    Tổng số bài viết (897)
    Số điểm: 5516
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 425 lần
    Lawyer

    Chào bạn!

    Liên quan đến vấn đề bạn hỏi Ls trả lời như sau:

    Theo quy định các thành viên phải góp đúng, đủ và đúng hạn phần vốn góp của mình đã đăng ký.

    Trong trường hợp thành viên không góp vốn đúng như cao kết thì xử lý theo quy định tại K2, K3 Điều 39 Luật doanh nghiệp năm 2005. Bạn lưu ý phần Ls bôi vàng

    Điều 39. Thực hiện góp vốn và cấp giấy chứng nhận phần vốn góp

    1. Thành viên phải góp vốn đầy đủ và đúng hạn bằng loại tài sản góp vốn như đã cam kết. Trường hợp thành viên thay đổi loại tài sản góp vốn đã cam kết thì phải được sự nhất trí của các thành viên còn lại; công ty thông báo bằng văn bản nội dung thay đổi đó đến cơ quan đăng ký kinh doanh trong thời hạn bảy ngày làm việc, kể từ ngày chấp thuận sự thay đổi.

    Người đại diện theo pháp luật của công ty phải thông báo bằng văn bản tiến độ góp vốn đăng ký đến cơ quan đăng ký kinh doanh trong thời hạn mười lăm ngày, kể từ ngày cam kết góp vốn và phải chịu trách nhiệm cá nhân về các thiệt hại cho công ty và người khác do thông báo chậm trễ hoặc thông báo không chính xác, không trung thực, không đầy đủ.

    2. Trường hợp có thành viên không góp đủ và đúng hạn số vốn đã cam kết thì số vốn chưa góp được coi là nợ của thành viên đó đối với công ty; thành viên đó phải chịu trách nhiệm bồi thường thiệt hại phát sinh do không góp đủ và đúng hạn số vốn đã cam kết.

    3. Sau thời hạn cam kết lần cuối mà vẫn có thành viên chưa góp đủ số vốn đã cam kết thì số vốn chưa góp được xử lý theo một trong các cách sau đây:

    a) Một hoặc một số thành viên nhận góp đủ số vốn chưa góp;

    b) Huy động người khác cùng góp vốn vào công ty;

    c) Các thành viên còn lại góp đủ số vốn chưa góp theo tỷ lệ phần vốn góp của họ trong vốn điều lệ công ty.

    Sau khi số vốn còn lại được góp đủ theo quy định tại khoản này, thành viên chưa góp vốn theo cam kết đương nhiên không còn là thành viên của công ty và công ty phải đăng ký thay đổi nội dung đăng ký kinh doanh theo quy định của Luật này.

    4. Tại thời điểm góp đủ giá trị phần vốn góp, thành viên được công ty cấp giấy chứng nhận phần vốn góp. Giấy chứng nhận phần vốn góp có các nội dung chủ yếu sau đây:

    a) Tên, địa chỉ trụ sở chính của công ty;

    b) Số và ngày cấp Giấy chứng nhận đăng ký kinh doanh;

    c) Vốn điều lệ của công ty;

    d) Họ, tên, địa chỉ thường trú, quốc tịch, số Giấy chứng minh nhân dân, Hộ chiếu hoặc chứng thực cá nhân hợp pháp khác đối với thành viên là cá nhân; tên, địa chỉ thường trú, quốc tịch, số quyết định thành lập hoặc số đăng ký kinh doanh đối với thành viên là tổ chức;

    đ) Phần vốn góp, giá trị vốn góp của thành viên;

    e) Số và ngày cấp giấy chứng nhận phần vốn góp;

    g) Họ, tên, chữ ký của người đại diện theo pháp luật của công ty.

    5. Trường hợp giấy chứng nhận phần vốn góp bị mất, bị rách, bị cháy hoặc bị tiêu huỷ dưới hình thức khác, thành viên được công ty cấp lại giấy chứng nhận phần vốn góp

    Như vậy, trường hợp của bạn hai bạn có thể tự góp đủ hoặc huy động người khác mua lại phần vốn góp của công ty kia đã đăng ký nhưng không góp. Sau đó làm thủ tục thông báo đến phòng đăng ký kinh doanh về việc thay đổi vốn góp.

    Công ty kia đương nhiên không còn là thành viên của công ti của bạn theo quy định của Luạt doanh nghiệp 2005

    Trân trọng!

    Ls Nguyễn Lâm Sơn

    ĐT: 0982.976.486

    CÔNG TY LUẬT THÀNH ĐÔ

    Mb: 04.6680.6683

    DĐ: 0982.976.486

    Email: lamsonlawyer@gmail.com

    Web: http://luatthanhdo.com

    * CUNG CẤP DỊCH VỤ PHÁP LÝ:

    1. Tư vấn các vấn đề pháp lý: Đầu tư, doanh nghiệp, thương mại, lao động, đất đai, nhà ở, tài chính, kế toán, hôn nhân gia đình, thừa kế…;

    2. Tham gia tranh tụng;

    3. Đại diện ngoài tố tụng;

    * TƯ VẤN PHÁP LUẬT MIỄN PHÍ:

    Thông qua địa chỉ Email: lamsonlawyer@gmail.com, Web: www.luatthanhdo.com hoặc ĐT: 0982.976.486; 04.6680.6683

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn lamsonlawyer vì bài viết hữu ích
    minh9977 (13/03/2012)
  • #171114   10/03/2012

    nvdcyah
    nvdcyah
    Top 500
    Male
    Chồi

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:09/01/2012
    Tổng số bài viết (201)
    Số điểm: 1515
    Cảm ơn: 21
    Được cảm ơn 104 lần


    Mua lại hay góp cho đủ 30 tỉ thì mệt chết!

    Bạn soi lại kỹ điều lệ, thỏa thuận góp vốn xem có thể bắt lỗi công ty kia ở chỗ nào không từ đó tính tiếp cách xử lý.

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn nvdcyah vì bài viết hữu ích
    minh9977 (13/03/2012)
  • #171565   13/03/2012

    minh9977
    minh9977

    Female
    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:02/03/2012
    Tổng số bài viết (3)
    Số điểm: 75
    Cảm ơn: 3
    Được cảm ơn 0 lần


    cám ơn luật sư lâm sơn đã trả lời nhửng vướng mắc ở cty em, nhân tiện đây
    LS cho em hỏi từ ngày cty em  hoạt động đến nay.em chỉ thông báo cty kia góp vốn qua đt thôi
    chứ không có văn bản gì cả.giờ cty em muốn đổi lại giấy phép thì phải làm sao.phía cty kia đang lăm le muốn ép em phải bán lại cty và cả khách hàng cho họ. nếu bên em không đồng ý thì có thể phải đưa nhau ra tòa, em đang rối lắm mong có câu trả lời sớm của luật sư
    cám ơn LS
     
    Báo quản trị |  
  • #171629   13/03/2012

    Im_lawyerx0
    Im_lawyerx0
    Top 75
    Male
    Lớp 4

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:27/03/2009
    Tổng số bài viết (729)
    Số điểm: 5940
    Cảm ơn: 110
    Được cảm ơn 363 lần


    Câu trả lời của luật sư lamsonlawyer là một giải pháp hay. Luật sư có thể giải thích thêm, nếu như không thể thực hiện được một trong những cách mà luật sư đề cập thì phải giải quyết thế nào? Trong tình huống này, chủ topic và bạn đã góp hết mức mới đuợc 5 tỷ, muốn tự bổ sung 25 tỷ nữa có lẽ là điều không tưởng, còn huy động "người khác" bỏ ra 25 tỷ để đầu tư vào doanh nghiệp mới hoạt động được gần 1 năm có vẻ cũng không phải dễ dàng gì.

    Bạn có thể khẳng định lại một số vấn đề được không:
    + Loại hình hoạt động của doanh nghiệp ?
    +Công ty góp vốn đã được cấp Giấy chứng nhận góp vốn chưa ?

    Đời người ngắn hay dài há do ý muốn. Đã biết như thế mà còn tham sống, há không phải là u mê. Đã biết như thế, mà còn sợ chết há không phải là tuổi trẻ lưu lạc tha hương đến nỗi quên cả đường về. Đã biết như thế người chết đi có khi lại hối hận là từng tham sống cũng nên - Trang Tử

    Dịch nghĩa:

    Sống chắc gì đã sướng mà chết chắc gì đã khổ. Sống chết thật ra không khác nhau bao nhiêu. Con người ta khi sống chẳng qua là một giấc mộng lớn. Khi chết đi chính là tỉnh mộng. Không chừng sau khi chết, lại thấy rằng trước đó mình cứ ham sống thật là ngu xuẩn. Sao không chết sớm hơn. Hệt như sau khi chúng ta trải qua một cơn ác mộng đáng sợ, tỉnh lại cảm thấy giấc mộng vừa qua thật quá dài.

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn Im_lawyerx0 vì bài viết hữu ích
    hiyatuongda (14/03/2012)
  • #171732   13/03/2012

    lamsonlawyer
    lamsonlawyer
    Top 50
    Male
    Luật sư địa phương

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:02/01/2012
    Tổng số bài viết (897)
    Số điểm: 5516
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 425 lần
    Lawyer

    Ý của bạn là để thực hiện giảm vốn điều lệ chăng?

    Ls Nguyễn Lâm Sơn

    ĐT: 0982.976.486

    CÔNG TY LUẬT THÀNH ĐÔ

    Mb: 04.6680.6683

    DĐ: 0982.976.486

    Email: lamsonlawyer@gmail.com

    Web: http://luatthanhdo.com

    * CUNG CẤP DỊCH VỤ PHÁP LÝ:

    1. Tư vấn các vấn đề pháp lý: Đầu tư, doanh nghiệp, thương mại, lao động, đất đai, nhà ở, tài chính, kế toán, hôn nhân gia đình, thừa kế…;

    2. Tham gia tranh tụng;

    3. Đại diện ngoài tố tụng;

    * TƯ VẤN PHÁP LUẬT MIỄN PHÍ:

    Thông qua địa chỉ Email: lamsonlawyer@gmail.com, Web: www.luatthanhdo.com hoặc ĐT: 0982.976.486; 04.6680.6683

     
    Báo quản trị |  
  • #171866   14/03/2012

    minh9977
    minh9977

    Female
    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:02/03/2012
    Tổng số bài viết (3)
    Số điểm: 75
    Cảm ơn: 3
    Được cảm ơn 0 lần


    vâng đúng vạy cám ơn ls
     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-