DanLuat 2015

Thành viên HTX

Chủ đề   RSS   
  • #401965 08/10/2015

    hoanuy19

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:14/05/2015
    Tổng số bài viết (15)
    Số điểm: 315
    Cảm ơn: 9
    Được cảm ơn 2 lần


    Thành viên HTX

    Cho mình hỏi:  Hộ kinh doanh dịch vụ vận tải phải tự hoạt động chứ không được tham gia HTX vận tải.

    Nhận định này đúng hay sai? Vì sao?

    Cảm ơn

     
    2870 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #401969   08/10/2015

    Theo luật HTX thì:

    Điều 13. Điều kiện trở thành thành viên, hợp tác xã thành viên
    1. Cá nhân, hộ gia đình, pháp nhân trở thành thành viên hợp tác xã phải đáp ứng đủ các điều kiện sau đây:
    a) Cá nhân là công dân Việt Nam hoặc người nước ngoài cư trú hợp pháp tại Việt Nam, từ đủ 18 tuổi trở lên, có năng lực hành vi dân sự đầy đủ; hộ gia đình có người đại diện hợp pháp theo quy định của pháp luật; cơ quan, tổ chức là pháp nhân Việt Nam.
    Đối với hợp tác xã tạo việc làm thì thành viên chỉ là cá nhân;

    Như vậy, chủ thể tham gia HTX là "Cá nhân, hộ gia đình, pháp nhân" nên hộ kinh doanh không được tham gia HTX.
     

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn duchieu vì bài viết hữu ích
    hoanuy19 (09/10/2015)