Thành Viên HĐQT không được là Kế toán trưởng

Chủ đề   RSS   
  • #58083 17/08/2010

    Mr_Sea

    Mầm

    Hải Phòng, Việt Nam
    Tham gia:20/03/2009
    Tổng số bài viết (12)
    Số điểm: 535
    Cảm ơn: 3
    Được cảm ơn 0 lần


    Thành Viên HĐQT không được là Kế toán trưởng

    Tôi xin hỏi Luật sư một vấn đề sau:
    Hiện tại tôi biết một công ty CP có thành viên HĐQT kiêm giữ chức Kế toán trưởng công ty. Như vậy là đúng hay sai? Theo Điều bao nhiêu của Luật nào?
     
    37320 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #58130   18/08/2010

    LS_NguyenThanhDam
    LS_NguyenThanhDam
    Top 500
    Mầm

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:14/04/2008
    Tổng số bài viết (119)
    Số điểm: 622
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 9 lần


    Điều 110 Luật Doanh nghiệp 2005 quy định:

    1. Thành viên Hội đồng quản trị phải có các tiêu chuẩn và điều kiện sau đây:

    a) Có đủ năng lực hành vi dân sự, không thuộc đối tượng bị cấm quản lý doanh nghiệp theo quy định của Luật này;

    b) Là cổ đông cá nhân sở hữu ít nhất 5% tổng số cổ phần phổ thông hoặc người khác có trình độ chuyên môn, kinh nghiệm trong quản lý kinh doanh hoặc trong ngành, nghề kinh doanh chủ yếu của công ty hoặc tiêu chuẩn, điều kiện khác quy định tại Điều lệ công ty.

    2. Đối với công ty con là công ty mà Nhà nước sở hữu số cổ phần trên 50% vốn điều lệ thì thành viên Hội đồng quản trị không được là người liên quan của người quản lý, người có thẩm quyền bổ nhiệm người quản lý công ty mẹ. Điều 53 Luật Kế toán năm 2003 quy định:

    1. Kế toán trưởng phải có các tiêu chuẩn sau đây:
    a) Các tiêu chuẩn : Có phẩm chất đạo đức nghề nghiệp, trung thực, liêm khiết, có ý thức chấp hành pháp luật; Có trình độ chuyên môn, nghiệp vụ về kế toán.
    b) Có chuyên môn, nghiệp vụ về kế toán từ bậc trung cấp trở lên;

    c) Thời gian công tác thực tế về kế toán ít nhất là hai năm đối với người có chuyên môn, nghiệp vụ về kế toán từ trình độ đại học trở lên và thời gian công tác thực tế về kế toán ít nhất là ba năm đối với người có chuyên môn, nghiệp vụ về kế toán bậc trung cấp.

    2. Người làm kế toán trưởng phải có chứng chỉ qua lớp bồi dưỡng kế toán trưởng. 3. Chính phủ quy định cụ thể tiêu chuẩn và điều kiện của kế toán trưởng phù hợp với từng loại đơn vị kế toán.

    Chiếu theo quy định trên thì loại hình Công ty Cổ phần, thành viên Hội đồng Quản trị có thể kiêm giữ chức Kế toán trưởng Công ty. Luật sư Nguyễn Thanh Đạm.
    Cập nhật bởi LawSoft05 ngày 21/09/2010 09:59:57 PM

    Luật sư Nguyễn Thanh Đạm

    Địa chỉ: 235 Võ Thị Sáu, P.7, Q.3, TP. Hồ Chí Minh.

    Điện thoại : 0989 350 262

     
    Báo quản trị |  
  • #58198   18/08/2010

    Lsphat
    Lsphat
    Top 500
    Mầm

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:13/07/2009
    Tổng số bài viết (142)
    Số điểm: 916
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 31 lần


    Chào bạn,

    Căn cứ vào Điều 110 Luật Doanh nghiệp thì người đang giữ chức kế toán trưởng của Công ty CP không bị cấm trở thành thành viên HĐQT.

    Ngoài ra, không có quy định nào của Luật Doanh nghiệp cấm thành viên HĐQT giữ chức kế toán trưởng của Công ty đó. Như vậy Thành viên HĐQT hoàn toàn có thể giữ chức kế toán trưởng của Công ty đó.

    Trân trọng, Luật sư Phạm Văn Phất, VPLS An Phát Phạm, www.anphatpham.com
    Cập nhật bởi LawSoft05 ngày 21/09/2010 10:00:28 PM Cập nhật bởi admin ngày 23/08/2010 10:40:28 AM
     
    Báo quản trị |  
  • #63887   13/10/2010

    hung127
    hung127

    Sơ sinh

    Quảng Bình, Việt Nam
    Tham gia:13/10/2010
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 20
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Xin hỏi luật sư:

    Chủ tịch hội đồng thành viên có được làm kế troán trưởng công ty?

     
    Báo quản trị |  
  • #64515   19/10/2010

    hunghac1974
    hunghac1974

    Mầm

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:19/10/2010
    Tổng số bài viết (27)
    Số điểm: 550
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Luật sư cho tôi hỏi, Chủ tịch HĐQT có thể giữ chức vụ Kế toán trưởng hay Trưởng phòng hành chính, XNK hay không? Xin cảm ơn.
     
    Báo quản trị |  
  • #65869   28/10/2010

    LS_NguyenThanhDam
    LS_NguyenThanhDam
    Top 500
    Mầm

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:14/04/2008
    Tổng số bài viết (119)
    Số điểm: 622
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 9 lần


    Khoản 7, #548dd4;">Điều 14 Luật Kế toán 2003 quy định: “Người có trách nhiệm quản lý, điều hành đơn vị kế toán kiêm làm kế toán, thủ kho, thủ quỹ hoặc mua, bán tài sản, trừ doanh nghiệp tư nhân, hộ kinh doanh cá thể”.

    Như vậy Chủ tịch hội đồng thành viên là người có trách nhiệm quản lý, điều hành doanh nghiệp nên pháp luật nghiêm cấm kiêm nhiệm kế troán trưởng doanh nghiệp đó.

    Luật sư Nguyễn Thanh Đạm

    Địa chỉ: 235 Võ Thị Sáu, P.7, Q.3, TP. Hồ Chí Minh.

    Điện thoại : 0989 350 262

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn LS_NguyenThanhDam vì bài viết hữu ích
    hang8487 (26/10/2011)
  • #65925   28/10/2010

    GopGioThanhBao
    GopGioThanhBao

    Female
    Mầm

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:25/07/2009
    Tổng số bài viết (89)
    Số điểm: 520
    Cảm ơn: 7
    Được cảm ơn 23 lần
    SMod

    @#0072bc;" class="tvtv">hunghac1974

    Kế toán trưởng thì Luật sư đã tư vấn. còn đã là CT HĐQT thì nhiệm vụ, quyền hạn còn cao hơn vị trí TP.HC hay XNK nữa, đây chỉ là chức danh trong nội bộ công ty, nếu chưa có người nào thích hợp thì CT HĐQT có thể quản lý luôn phòng HC, XNK.

    Sóng bắt đầu từ Gió

    Gió bắt đầu từ đâu?

     
    Báo quản trị |  

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

Luật sư Nguyễn Thanh Đạm

Địa chỉ: 235 Võ Thị Sáu, P.7, Q.3, TP. Hồ Chí Minh.

Điện thoại : 0989 350 262