Thành viên độc lập Hội đồng quản trị phải có ở Công ty nào?

Chủ đề   RSS   
  • #569510 29/03/2021

    hasosa
    Top 150
    Male
    Lớp 5

    Quảng Ninh, Việt Nam
    Tham gia:09/03/2010
    Tổng số bài viết (477)
    Số điểm: 6889
    Cảm ơn: 155
    Được cảm ơn 134 lần


    Thành viên độc lập Hội đồng quản trị phải có ở Công ty nào?

    Kính gửi cộng đồng Dân Luật!

    Mình đang có một vướng mắc pháp lý khá lớn và cần được hỗ trợ tư vấn, cũng như xin ý kiến trao đổi của mọi người. Cụ thể vấn đề là như sau:

    Tại Điều 276 của Nghị định số 155/2020/NĐ-CP ngày 31/12/2020 của Chính phủ Quy định chi tiết thi hành một số điều của Luật chứng khoán quy định:

    "Điều 276. Thành phần Hội đồng quản trị

    1. Số lượng thành viên Hội đồng quản trị của công ty đại chúng ít nhất là 03 người và nhiều nhất là 11 người.

    2. Cơ cấu Hội đồng quản trị của công ty đại chúng phải đảm bảo tối thiểu một phần ba (1/3) tổng số thành viên Hội đồng quản trị là thành viên không điều hành.

    3. Trường hợp công ty đại chúng chưa niêm yết hoạt động theo mô hình quy định tại điểm b khoản 1 Điều 137 Luật Doanh nghiệp, cơ cấu thành viên Hội đồng quản trị của công ty phải đảm bảo ít nhất một phần năm (1/5) tổng số thành viên Hội đồng quản trị là thành viên độc lập. Trường hợp số thành viên Hội đồng quản trị của công ty đại chúng chưa niêm yết hoạt động theo mô hình nêu trên có ít hơn 05 người, công ty phải đảm bảo có 01 thành viên Hội đồng quản trị là thành viên độc lập.

    4. Số lượng thành viên Hội đồng quản trị độc lập của công ty niêm yết phải đảm bảo quy định sau:

    a) Có tối thiểu 01 thành viên độc lập trong trường hợp công ty có số thành viên Hội đồng quản trị từ 03 đến 05 thành viên;

    b) Có tối thiểu 02 thành viên độc lập trong trường hợp công ty có số thành viên Hội đồng quản trị từ 06 đến 08 thành viên;

    c) Có tối thiểu 03 thành viên độc lập trong trường hợp công ty có số thành viên Hội đồng quản trị từ 09 đến 11 thành viên."

    Mình đang có vướng mắc là quy định "Công ty niêm yết" tại khoản 4 nêu trên là tất cả các công ty niêm yết trên thị trường chứng khoán (bất kể mô hình tổ chức quản lý hoạt động) phải có thành viên độc lập HĐQT hay chỉ là Công ty niêm yết có mô hình tổ chức quy định tại Điểm b, Khoản 1, Điều 137 của Luật Doanh nghiệp 2020 mới phải có thành viên độc lập HĐQT?

    Theo Điều 137 Luật Doanh nghiệp 2020 thì chỉ có công ty tổ chức quản lý theo điểm b khoản 1 mới phải có thành viên độc lập Hội đồng quản trị + Ủy ban kiểm toán còn đối với công ty tổ chức quản lý theo điểm a khoản 1 đã có Ban Kiểm soát (nên không có TV độc lập HĐQT + Ủy ban kiểm toán).

    Luật Doanh nghiệp cho phép luật về chứng khoán có quy định khác, tuy nhiên Nghị định 155/2020/NĐ-CP quy dịnh tại khoản 4 Điều 276 như trên là chưa thực sự rõ ràng gây khó hiểu, khó áp dụng cho các công ty niêm yết có tổ chức quản lý theo mô hình điểm a, khoản 1, Điều 137 Luật Doanh nghiệp 2020.

    Mong nhận được phản hồi từ cộng đồng Dân Luật!

    Trân trọng!

    3 điều làm nên giá trị con người: Siêng năng – Chân thành – Thành đạt

     
    286 | Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn hasosa vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (29/03/2021)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #569962   02/04/2021

    Mionshacker
    Mionshacker

    Female
    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:02/03/2021
    Tổng số bài viết (6)
    Số điểm: 30
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 6 lần


    Theo quan điểm của mình thì khoản 4 Điều 276 Nghị định 155 quy định cho Công ty niêm yết hoạt động theo Điểm b Khoản 1 Điều 137 LDN.

    Nghĩa là CTCP niêm yết không có ban kiểm soát thì phải có thành viên HĐQT độc lập, số lượng tối thiểu theo quy định Khoản 4 Điều 276 NĐ 155.

    Còn Công ty cổ phần niêm yết hoạt động theo Điểm a Khoản 1 Điều 137 LDN thì không cần thành viên HĐQT độc lập vì đã có BKS.

    Còn cái vướng mắc của bạn, thì Công ty niêm yết là công ty TNHH thì làm sao có HĐQT được mà đòi có thành viên HĐQT độc lập.

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn Mionshacker vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (02/04/2021)
  • #570123   08/04/2021

    chienbbs
    chienbbs

    Sơ sinh

    Nam Định, Việt Nam
    Tham gia:12/01/2010
    Tổng số bài viết (4)
    Số điểm: 35
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 2 lần


    Đã là công ty niêm yết thì bắt buộc phải có thành viên độc lập HĐQT, nó được quy định rõ ràng tại khoản 4 điều 276 của NĐ 155 mà bạn đã trích dẫn rồi đó. Chốt lại là Luật DN 2014, hay Luật DN 2020 quy định chỉ có mỗi một dạng Cty CP chưa niêm yết mà áp dụng theo điểm a khoản 1 Điều 137 Luật Doanh nghiệp thì mới không phải có hành viên độc lập HĐQT.

    Xin trao đổi cùng bạn ./.·

     
    Báo quản trị |  
    2 thành viên cảm ơn chienbbs vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (08/04/2021) Mionshacker (Cách đây 15 giờ, 37 phút)