DanLuat 2015

Thành viên của công ty TNHH 2 thành viên có quyền tự do chuyển nhượng phần vốn góp của mình cho người khác không?

Chủ đề   RSS   
  • #241782 25/01/2013

    ngvhaubdtdm

    Sơ sinh

    Bình Dương, Việt Nam
    Tham gia:19/01/2013
    Tổng số bài viết (4)
    Số điểm: 80
    Cảm ơn: 4
    Được cảm ơn 0 lần


    Thành viên của công ty TNHH 2 thành viên có quyền tự do chuyển nhượng phần vốn góp của mình cho người khác không?

    Thành viên của công ty trách nhiệm hữu hạn 2 thành viên có quyền tự do chuyển nhượng phần vốn góp của mình cho người khác không ?

    Ai biết thì giúp mình nha. Cảm ơn nhiều !!

    Cập nhật bởi KhacDuy25 ngày 26/01/2013 09:43:28 CH Sửa tiêu đề
     
    8309 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #241793   25/01/2013

    nguyenkhanhchinh
    nguyenkhanhchinh
    Top 10
    Male
    Dân Luật bậc 1

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:12/09/2011
    Tổng số bài viết (6836)
    Số điểm: 76481
    Cảm ơn: 1955
    Được cảm ơn 3724 lần


    Chào bạn!

    Luật DN nói khá rõ vấn đề chuyển nhượng vốn trong Cty TNHH, bạn đọc để biết;

    Khó nhất là hai người góp vốn bằng nhau, một bên làm khó việc bên kia chuyển nhượng mới gian nan. 

    Bô lô ba la

     
    Báo quản trị |  
    2 thành viên cảm ơn nguyenkhanhchinh vì bài viết hữu ích
    garan (26/01/2013) ngvhaubdtdm (27/01/2013)
  • #241859   26/01/2013

    garan
    garan
    Top 50
    Male
    Lớp 10

    Nghệ An, Việt Nam
    Tham gia:10/08/2011
    Tổng số bài viết (1470)
    Số điểm: 12530
    Cảm ơn: 683
    Được cảm ơn 843 lần
    Moderator

    ngvhaubdtdm viết:

    Thành viên của công ty trách nhiệm hữu hạn 2 thành viên có quyền tự do chuyển nhượng phần vốn góp của mình cho người khác không ?

    Ai biết thì giúp mình nha. Cảm ơn nhiều !!

     

    Câu trả lời là: không bạn ah.

    Thành viên của công ty TNHH 2 thành viên trở lên nếu muốn chuyển nhượng phần vốn góp phải ưu tiên chuyển nhượng cho các thành viên góp vốn trong công ty trước.

    Thân!

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn garan vì bài viết hữu ích
    ngvhaubdtdm (27/01/2013)
  • #241934   26/01/2013

    maichitinh
    maichitinh
    Top 500
    Male
    Mầm

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:16/01/2013
    Tổng số bài viết (140)
    Số điểm: 986
    Cảm ơn: 34
    Được cảm ơn 68 lần


    Chào bạn, bạn tham khảo thêm quy định của LDN:

    Điều 44. Chuyển nhượng phần vốn góp

    Trừ trường hợp quy định tại khoản 6 Điều 45 của Luật này, thành viên công ty trách nhiệm hữu hạn hai thành viên trở lên có quyền chuyển nhượng một phần hoặc toàn bộ phần vốn góp của mình cho người khác theo quy định sau đây:

    1. Phải chào bán phần vốn đó cho các thành viên còn lại theo tỷ lệ tương ứng với phần vốn góp của họ trong công ty với cùng điều kiện;

    2. Chỉ được chuyển nhượng cho người không phải là thành viên nếu các thành viên còn lại của công ty không mua hoặc không mua hết trong thời hạn ba mươi ngày, kể từ ngày chào bán.

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn maichitinh vì bài viết hữu ích
    ngvhaubdtdm (27/01/2013)
  • #242026   27/01/2013

    ngvhaubdtdm
    ngvhaubdtdm

    Sơ sinh

    Bình Dương, Việt Nam
    Tham gia:19/01/2013
    Tổng số bài viết (4)
    Số điểm: 80
    Cảm ơn: 4
    Được cảm ơn 0 lần


    Uhm. Thank mấy bạn nhiều nha

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-