DanLuat 2015

THANH TRA KHÔNG CHO BẢN COPY BIÊN BẢN LÀM VIỆC

Chủ đề   RSS   
  • #283521 28/08/2013

    sopha

    Female
    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:15/06/2012
    Tổng số bài viết (9)
    Số điểm: 135
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 0 lần


    THANH TRA KHÔNG CHO BẢN COPY BIÊN BẢN LÀM VIỆC

    Kính thưa các luật sư.

    Làm ơn giúp tôi việc này.

    Hôm vừa rồi tôi có lên làm việc với thanh tra thành phố Hà Nội. Khi làm việc xong, tôi xin bản copy của biên bản làm việc. nhưng những thanh tra nhất định không cho tôi. Họ nói rằng đấy là bí mật của đặc trưng công việc của họ. Họ nói rằng nếu tôi tìm ra luật nào nói rằng họ phải đưa cho tôi copy biên bản làm việc thì họ sẽ đưa

    Tôi tìm ra trong luật thanh tra điều 12 và điều 16 nói rằng tôi có quyền được sao chép những văn bản và chứng cứ họ có. Vậy tôi có thể làm đơn khiếu nại và thu thập những chứng cứ mà họ có để phục vụ cho công việc của mình hay không?

     

    Tôi không biết việc này họ đã làm đúng hay làm sai.

    Tôi trân thành cảm ơn các luật sư đã giúp tôi.

    Sopha

     
    3680 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #289322   02/10/2013

    TRUTH
    TRUTH
    Top 10
    Male
    Cao Đẳng

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:03/05/2013
    Tổng số bài viết (4653)
    Số điểm: 31203
    Cảm ơn: 603
    Được cảm ơn 1087 lần


    Điều 12 với 16 đó bạn coi ở chỗ nào? Sao mình xem trong Luật thanh tra 2010 

    Điều 12. Ban thanh tra nhân dân

    Điều 16. Nhiệm vụ, quyền hạn của Tổng Thanh tra Chính phủ

    Không có đề cập đến việc photo lại kết quả thanh tra 

     
    Báo quản trị |  
  • #289331   02/10/2013
    Được đánh dấu trả lời

    Unjustice
    Unjustice
    Top 50
    Lớp 10

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:18/06/2010
    Tổng số bài viết (1342)
    Số điểm: 14949
    Cảm ơn: 152
    Được cảm ơn 1048 lần


    Chào bạn,

    Về nguyên tắc thì mọi biên bản làm việc phải được giao 01 bản cho các bên có liên quan (có thể hiểu là có ký tên vào biên bản đó).

    Thông thường để bảo đảm có được một bản (gốc) thì bạn phải yêu cầu bên lập lập hoặc sao đầy đủ số bản cần thiết rồi mới ký vào các bản đó, rồi giữ luôn cho mình một bản). 

    Nếu họ không thực hiện thì mình không ký. Bạn không cần tìm kiếm câu trả lời cho câu hỏi của thanh tra vì nghĩa vụ chứng minh bạn không có quyền đòi một bản sao biên bản làm việc là nghĩa vụ của họ (trong trường hợp nội dung làm việc thuộc lĩnh vực bí mật quốc gia...)

    Thân

    Luật được sinh ra để phục vụ con người chứ không phải để cai trị.

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn Unjustice vì bài viết hữu ích
    sopha (06/10/2013)
  • #290046   06/10/2013

    sopha
    sopha

    Female
    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:15/06/2012
    Tổng số bài viết (9)
    Số điểm: 135
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 0 lần


    Xin chân thành cảm ơn luật sư đã giúp.

     
    Báo quản trị |  
  • #290218   08/10/2013

    sopha
    sopha

    Female
    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:15/06/2012
    Tổng số bài viết (9)
    Số điểm: 135
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 0 lần


    Chào bạn.

    Cảm ơn bạn đã quan tâm, tôi có sự nhầm lẫn. 

    Đó là điều 12 của luật thanh tra số 02/2011/QH13:

    d) Được biết, đọc, sao chụp, sao chép, tài liệu, chứng cứ do người giải quyết khiếu nại thu thập để giải quyết khiếu nại, trừ thông tin, tài liệu thuộc bí mật nhà nước;

    đ) Yêu cầu cá nhân, cơ quan, tổ chức có liên quan đang lưu giữ, quản lý thông tin, tài liệu liên quan tới nội dung khiếu nại cung cấp thông tin, tài liệu đó cho mình trong thời hạn 07 ngày, kể từ ngày có yêu cầu để giao nộp cho người giải quyết khiếu nại, trừ thông tin, tài liệu thuộc bí mật nhà nước;

    Trân thành cảm ơn bạn

    Thân ái

    sopha

     
    Báo quản trị |  
  • #290220   08/10/2013

    sopha
    sopha

    Female
    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:15/06/2012
    Tổng số bài viết (9)
    Số điểm: 135
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 0 lần


    Chào bạn.

    Cảm ơn bạn đã quan tâm, tôi có sự nhầm lẫn. 

    Đó là điều 12 của luật thanh tra số 02/2011/QH13:

    Mục 2

    QUYỀN, NGHĨA VỤ CỦA NGƯỜI KHIẾU NẠI, NGƯỜI

    BỊ KHIẾU NẠI,  NGƯỜI GIẢI  QUYẾT KHIẾU NẠI

    VÀ CỦA LUẬT SƯ, TRỢ GIÚP VIÊN PHÁP LÝ

    Điều 12. Quyền, nghĩa vụ của người khiếu nại

    d) Được biết, đọc, sao chụp, sao chép, tài liệu, chứng cứ do người giải quyết khiếu nại thu thập để giải quyết khiếu nại, trừ thông tin, tài liệu thuộc bí mật nhà nước;

    đ) Yêu cầu cá nhân, cơ quan, tổ chức có liên quan đang lưu giữ, quản lý thông tin, tài liệu liên quan tới nội dung khiếu nại cung cấp thông tin, tài liệu đó cho mình trong thời hạn 07 ngày, kể từ ngày có yêu cầu để giao nộp cho người giải quyết khiếu nại, trừ thông tin, tài liệu thuộc bí mật nhà nước;

     

    Trân thành cảm ơn bạn

    Thân ái

    sopha

     
    Báo quản trị |