Thanh tra GTVT có được tạm giữ Giấy đăng ký kinh doanh

Chủ đề   RSS   
  • #350919 19/10/2014

    Thanh tra GTVT có được tạm giữ Giấy đăng ký kinh doanh

    Chào mọi người, Công ty mình hoạt động trong lĩnh vực đầu tư. Vừa rồi công ty mình vi phạm: xây dựng công trình trên hành lang bảo vệ kênh rạch. Thanh tra sở GTVT có xuống làm việc và yêu cầu mình nộp cho họ giấy CN đăng ký kinh doanh. Mình thắc mắc là TT có quyền tạm giữ giấy đăng ký kinh doanh hay không? Mọi người tư vấn giúp mình. Xin cảm ơn
     
    6463 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #351243   21/10/2014

    Ls.NguyenHuyLong
    Ls.NguyenHuyLong
    Top 25
    Male
    Luật sư quốc tế

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:25/04/2011
    Tổng số bài viết (3178)
    Số điểm: 24074
    Cảm ơn: 227
    Được cảm ơn 1263 lần
    Lawyer

    Chào bạn!

    Theo quy định tại Luật xử lý vi phạm hành chính 2012, khi phát hiện hành vi vi phạm hành chính, cơ quan có thẩm quyền được quyền áp dụng hình thức xử phạt “tịch thu tang vật vi phạm hành chính, phương tiện được sử dụng để vi phạm hành chính (sau đây gọi chung là tang vật, phương tiện vi phạm hành chính)”. Những tang vật, phương tiện này có thể là giấy phép, chứng chỉ hành nghề của tổ chức, cá nhân vi phạm. Tuy nhiên, theo quy định tại Khoản 8 Điều 2 Luật xử lý vi phạm hành chính, Giấy phép, chứng chỉ hành nghề trong trường hợp này không bao gồm giấy chứng nhận đăng ký kinh doanh, chứng chỉ gắn với nhân thân người được cấp không có mục đích cho phép hành nghề.

    Như vậy, việc Thanh tra sở GTVT tịch thu giấy chứng nhận đăng ký kinh doanh của bạn là trái với quy định của pháp luật.

    Trân trọng!

    Để được tư vấn chi tiết xin liên hệ:

    CÔNG TY LUẬT TNHH VILOB NAM LONG chuyên:

    - Tư vấn doanh nghiệp

    - Tư vấn sở hữu trí tuệ

    - Tư vấn đầu tư

    Website: www.nllaw.vn

    Địa chỉ : Tầng 11, Tòa B, Vinaconex Building, Số 57 Vũ Trọng Phụng, Thanh Xuân, Hà Nội

    Điện thoại: 02432 060 333

    Hotline: 0914 66 86 85 hoặc 0989.888.227

    Email: namlonglaw@gmail.com

     
    Báo quản trị |  

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

CÔNG TY LUẬT MINH LONG VÀ CỘNG SỰ

Website: Luatminhlong.com

Địa chỉ : Số 115, ngõ 562, Đường Láng, Láng Hạ, Đống Đa, Hà Nội

Điện thoại: 04 62 54 56 58 - Fax: 04 62 75 54 95 Hotline: 0914 66 86 85

Email: info@luatminhlong.com hoặc luatminhlong@gmail.com