Thanh toán trợ cấp thôi việc (TCTV)

Chủ đề   RSS   
  • #384930 25/05/2015

    hongnguyen1512

    Female
    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:25/05/2015
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 65
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Thanh toán trợ cấp thôi việc (TCTV)

    Kính gửi văn phòng luật sư,

    Công ty có phải thanh toán TCTV cho tôi khi tôi nghỉ việc hay không? Thời gian làm việc của tôi tại công ty từ 06/2011 đến 05/2013 như sau:

    06-07/2011: thời gian thử việc

    08/2011 đến 05/2012: tham gia BHTN

    06/2012 đến 11/2012: thời gian nghi thai sản

    12/2012 đến 05/2013: tham gia BHTN.

    Ngày 05/06/2013 tôi nghỉ việc tại công ty. Vậy công ty có phải trả TCTV cho thời gian thử việc và thời gian nghỉ thai sản (vì thời gian này cty không tham gia BHTN) cho toi hay không? Nếu có tôi có thể yêu cầu công ty thanh toán hay không? Nếu cty không thanh toán, tôi có thể kiện cty hay không?

    Cảm ơn!

     
    5014 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #385108   26/05/2015

    NguyenNhatTuan
    NguyenNhatTuan
    Top 10
    Male
    Luật sư quốc tế

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:17/11/2009
    Tổng số bài viết (9873)
    Số điểm: 55933
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 3693 lần
    Lawyer

    Chào bạn.

    Theo quy định hiện nay của Bộ luật lao động thì khi chấm dứt hợp đồng lao động với người lao động có thời gian làm việc từ đủ 12 tháng trở lên thì phải chi trả trợ cấp thôi việc cho người lao động. Tuy nhiên, cũng theo quy định của Bộ luật lao động và Luật BHXH thì thời gian làm việc từ ngày 1/1/2009 đến nay nếu có tham gia BHTN thì khi nghỉ việc sẽ được hưởng chế đội trợ cấp BHTN chứ không giải quyết chế độ trợ cấp thôi việc nữa. Trường hợp của bạn luật sư nhận thấy là đơn vị đã có tham gia BHTN thì sẽ không được hưởng trợ cấp thôi việc mà sẽ được giải quyết trợ cấp BHTN.

    tHÂN MẾN

    Luật sư, Thạc sỹ Luật học NGUYỄN NHẬT TUẤN

    Trưởng văn phòng Luật sư PHÚ VINH - Đoàn Luật sư Tp. Hồ Chí Minh

    Địa chỉ: 332 Phan Văn Trị, P.11, Q.Bình Thạnh, TP.HCM

    ĐT liên hệ: 028.35160119; Di động: 0913.623.699

    Website: www.luatsuphuvinh.com;

    Email: nguyennhattuan71@yahoo.com

    nguyennhattuan040671@gmail.com

    Các lĩnh vực, công việc đảm nhận:

    - Tư vấn pháp luật, trợ giúp pháp lý trong mọi lĩnh vực pháp luật;

    - Luật sư bào chữa, bảo vệ trong các vụ án hình sự, dân sự, hành chính, lao động, thương mại, hôn nhân gia đình, thừa kế, tranh chấp đất đai, tài sản...;

    - Luật sư đại diện theo ủy quyền trong tố tụng, đại diện theo ủy quyền ngoài tố tụng liên quan đến pháp luật;

    - Thực hiện các dịch vụ pháp lý như: dự thảo đơn từ, văn bản, hợp đồng, di chúc, thỏa thuận...

    - Thực hiện các dịch vụ pháp luật khác...

    Chất lượng uy tín, chi phí hợp lý

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn NguyenNhatTuan vì bài viết hữu ích
    lienlemlinh143 (27/05/2015)
  • #385207   26/05/2015

    Chào bạn,

    Điểm a khoản 3 Điều 14 Nghị định số 05/2015/NĐ-CP quy định:

    a) Thời gian người lao động đã làm việc thực tế cho người sử dụng lao động bao gồm: thời gian người lao động đã làm việc cho người sử dụng lao động; thời gian thử việc, học nghề, tập nghề để làm việc cho người sử dụng lao động; thời gian được người sử dụng lao động cử đi học; thời gian nghỉ hưởng chế độ theo quy định của Luật Bảo hiểm xã hội; thời gian nghỉ hằng tuần theo Điều 110, nghỉ việc hưởng nguyên lương theo các Điều 111, Điều 112, Điều 115 và Khoản 1 Điều 116 của Bộ luật Lao động; thời gian nghỉ để hoạt động công đoàn theo quy định của pháp luật về công đoàn; thời gian phải ngừng việc, nghỉ việc không do lỗi của người lao động; thời gian nghỉ vì bị tạm đình chỉ công việc và thời gian bị tạm giữ, tạm giam nhưng được trở lại làm việc do được cơ quan nhà nước có thẩm quyền kết luận không phạm tội;

    Như vậy, thời gian bạn thử việc và nghỉ chế độ thai sản (nghỉ hưởng chế độ theo quy định của Luật Bảo hiểm xã hội) không được đóng Bảo hiểm thất nghiệp và không được Công ty chi trả cùng lúc với kỳ trả lương một khoản tiền tương đương với mức đóng bảo hiểm thất nghiệp sẽ được tính để chi trả trợ cấp thôi việc. Tổng thời gian 08 tháng được làm tròn thành 01 năm tương đương với nửa tháng tiền lương của trung bình tiền lương 06 tháng liền kề trước khi nghỉ việc. Bạn có quyền yêu cầu Công ty thanh toán. Trong trường hợp Công ty không thanh toán, bạn có quyền khởi kiện mà không bắt buộc phải thông qua thủ tục hòa giải. Tuy nhiên, bạn nên cân nhắc về lựa chọn này vì đây là một tranh chấp không lớn. 

    Vài dòng chia sẻ.

     
    Báo quản trị |  
  • #385300   27/05/2015

    Đâu phải vậy. Từ 1/1/2009 khi tham gia BHTN thì sẽ thanh toán theo BHTN, nhưng ai có thời gian làm việc từ trước cho đến trước ngày 01/1/2009 nếu nghỉ việc tại công ty sẽ được thanh toán TCTV.

     

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn PhuongLoan1234 vì bài viết hữu ích
    phuongakhpc (02/06/2015)
  • #386197   03/06/2015

    levan050879
    levan050879

    Male
    Sơ sinh

    Bình Dương, Việt Nam
    Tham gia:05/03/2013
    Tổng số bài viết (5)
    Số điểm: 100
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 0 lần


    Kính gửi văn phòng Luật sư

    Tôi làm việc trong cơ quan nhà nước (là cán bộ công chức).Thời gian làm việc của tôi tại công ty từ 01/2002 đến 05/2015(13 năm). Trong thời gian làm việc chỉ có tham gia BHXH, không có tham gia bảo hiểm thất nghiệp.

    Ngày 26/05/2015 tôi có xin nghỉ việc. Vậy cơ quan có phải trả trợ cấp thôi việc cho toi hay không? Nếu có thì cách tính trợ cấp thôi việc như thế nào và căn cứ pháp lý để tính? Rất mong được giúp đỡ.

    Cảm ơn!

     
    Báo quản trị |  
  • #386429   04/06/2015

    NguyenNhatTuan
    NguyenNhatTuan
    Top 10
    Male
    Luật sư quốc tế

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:17/11/2009
    Tổng số bài viết (9873)
    Số điểm: 55933
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 3693 lần
    Lawyer

    Chào bạn.

    Khi bạn nghỉ việc thì công ty có trách nhiệm giải quyết chi trả trợ cấp thôi việc cho bạn theo nguyên tắc:

    - Mỗi năm làm việc được hưởng 1/2 tháng lương và phụ cấp lương (nếu có).

    - Mức lương làm cơ sở tính trợ cấp là mức lương bình quân 6 tháng liền kề trước khi nghỉ việc.

    - Thời gian làm việc để tính trợ cấp tính từ ngày bạn vào làm việc cho đến ngày 31/12/2008. Thời gian làm việc từ ngày 1/1/2009 không tính trợ cấp thôi việc mà có chế độ BHTN. Nếu đơn vị không tham gia BHTN thì tiếp tục tính trợ cấp thôi việc cho người lao động cho đến thời gian họ nghỉ việc.

    Thân mến

     

    Luật sư, Thạc sỹ Luật học NGUYỄN NHẬT TUẤN

    Trưởng văn phòng Luật sư PHÚ VINH - Đoàn Luật sư Tp. Hồ Chí Minh

    Địa chỉ: 332 Phan Văn Trị, P.11, Q.Bình Thạnh, TP.HCM

    ĐT liên hệ: 028.35160119; Di động: 0913.623.699

    Website: www.luatsuphuvinh.com;

    Email: nguyennhattuan71@yahoo.com

    nguyennhattuan040671@gmail.com

    Các lĩnh vực, công việc đảm nhận:

    - Tư vấn pháp luật, trợ giúp pháp lý trong mọi lĩnh vực pháp luật;

    - Luật sư bào chữa, bảo vệ trong các vụ án hình sự, dân sự, hành chính, lao động, thương mại, hôn nhân gia đình, thừa kế, tranh chấp đất đai, tài sản...;

    - Luật sư đại diện theo ủy quyền trong tố tụng, đại diện theo ủy quyền ngoài tố tụng liên quan đến pháp luật;

    - Thực hiện các dịch vụ pháp lý như: dự thảo đơn từ, văn bản, hợp đồng, di chúc, thỏa thuận...

    - Thực hiện các dịch vụ pháp luật khác...

    Chất lượng uy tín, chi phí hợp lý

     
    Báo quản trị |  

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

Luật sư, Thạc sỹ Luật học NGUYỄN NHẬT TUẤN - Đoàn Luật sư Tp. Hồ Chí Minh.

ĐT liên hệ: 0913.623.699 - Email: nguyennhattuan71@yahoo.com

Website: www.luatsuphuvinh.com