Thanh toán trợ cấp thôi việc

Chủ đề   RSS   
  • #2361 07/11/2009

    leduyan

    Sơ sinh

    Bình Dương, Việt Nam
    Tham gia:29/10/2009
    Tổng số bài viết (4)
    Số điểm: 40
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Thanh toán trợ cấp thôi việc

    Kính chào luật sư. xin luật sư tư vấn giúp em về vấn đề thanh toán chế độ thôi việc tại doanh nghiệp.

    em làm việc tại 01 doanh nghiệp Quân đội từ tháng 01 năm 2001 cho đến nay, nay e viết đơn xin nghỉ việc và doanh nghiệp làm thanh toán cho em là cứ 01 năm công tác thì được trợ cấp thôi việc bằng nửa tháng lương hiện tại,còn vấn đề thanh toán tiền trợ cấp đó thì doanh nghiệp không thanh toán cùng một lúc cho em mà cứ kéo dài. doanh nghiệp làm khó trong vấn đề thanh toán tiền trợ cấp thôi việc cho em.

    Luật sư cho em hỏi :

    1-  Doanh nghiệp làm chế độ thanh toán thôi việc như trên có đúng không?

    2- Thời gian để thanh toán hết toàn bộ số tiền trợ cấp đó từ khi có quyết định chấm dứt hợp đồng với người lao động?

    3- Trong trường hợp doanh nghiệp vẫn kéo dài thời gian thanh toán tiền trợ cấp thôi việc thì em co thể nhờ cơ quan nào can thiệp trong vấn đề này?

    Cập nhật bởi LawSoft05 ngày 27/09/2010 05:18:39 PM
     
    4711 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #2362   07/11/2009

    LS_NguyenAnBinh
    LS_NguyenAnBinh
    Top 50
    Male
    Luật sư quốc gia

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:24/04/2008
    Tổng số bài viết (1337)
    Số điểm: 9511
    Cảm ơn: 49
    Được cảm ơn 428 lần
    Lawyer

    Chào bạn,

    Trả lời câu hỏi của bạn như sau:

    1. DN thanh toán trợ cấp thôi việc như vậy là đúng (Điều 42, BLLĐ).
    2. Thời gian thanh toán là 7 ngày kể từ ngày chấm dứt HĐLĐ, có thể kéo dài không quá 30 ngày trong trường hợp đặc biệt (Điều 43, BLLĐ).
    3. Bạn có thể khiếu nại lên Phòng Lao động của quận/ huyện nơi cty có trụ sở hoặc khởi kiện ra tòa.

    LS Nguyễn Bình An
    0902 255 896
    an.nguyen@nlvlaw.com
    Văn phòng luật sư - văn phòng công chứng Ngọn Lửa Việt
    (Chúng tôi có chi nhánh ở Thừa thiên Huế - Đồng Nai)
    Cập nhật bởi LawSoft05 ngày 27/09/2010 05:19:09 PM

    Tiến sĩ, Luật sư Nguyễn Bình An - Công ty luật VCA & Cộng sự

    | Website: http://www.vcalaw.com

    | Email: an@vcalaw.com

    | Tư vấn hợp đồng, đầu tư, lao động (tiếng Anh - Việt)

    | Đăng ký quyền sở hữu trí tuệ

    | Tranh tụng tại tòa các vụ án kinh tế, lao động, hành chính, dâu sự

    | Dịch vụ kế toán

    | Dịch vụ đăng ký thành lập doanh nghiệp miễn phí

    E1/4, khu phố 1, phường Thống Nhất, Biên Hòa, Đồng Nai

     
    Báo quản trị |  

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

Tiến sĩ, Luật sư Nguyễn Bình An - Công ty luật VCA & Cộng sự

Email: an@vcalaw.com | Website: www.vcalaw.com

Điện thoại: 0902 255 896