DanLuat 2015

Thanh toán tiền phép năm chưa nghỉ?

Chủ đề   RSS   
  • #505323 22/10/2018

    linhtrang123456
    Top 200
    Lớp 1

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:02/12/2017
    Tổng số bài viết (316)
    Số điểm: 2480
    Cảm ơn: 9
    Được cảm ơn 11 lần


    Thanh toán tiền phép năm chưa nghỉ?

    Điều 114 Bộ luật Lao động 2012 về nghỉ phép hằng năm có quy định: 12 ngày phép/năm và được cộng thêm 1 ngày nếu nhân viên làm việc trên 5 năm . Trường hợp người lao động không nghỉ hết phép năm thì được thanh toán bằng tiền, điều này có tính BẮT BUỘC không?

    Công ty có quy định trong hợp đồng lao động ngày phép chuyển sang năm kế tiếp tối đa 5 ngày. Như vậy có trái với luật lao động không?

     

    1. Người lao động chưa nghỉ hết ngày phép năm, doanh nghiệp có nghĩa vụ thanh toán không?
      Căn cứ theo quy định tại Điều 114 Bộ luật lao động 2012:
      "Điều 114. Thanh toán tiền lương những ngày chưa nghỉ
      1. Người lao động do thôi việc, bị mất việc làm hoặc vì các lý do khác mà chưa nghỉ hằng năm hoặc chưa nghỉ hết số ngày nghỉ hằng năm thì được thanh toán bằng tiền những ngày chưa nghỉ."
      Như vậy, về tinh thần của Luật là nếu người lao động chưa nghỉ hết phép thì được thanh toán tiền những ngày chưa nghỉ, đây là quy định bắt buộc.
      Tuy nhiên, trường hợp nếu người sử dụng lao động đã sắp xếp cho người lao động nghỉ phép nhưng người lao động không chịu nghỉ, thì trường hợp này không cần phải trả lương những ngày chưa nghỉ.
      2. Việc bảo lưu phép năm:
      Hiện tại Luật không quy định về vấn đề này, về nguyên tắc trong 1 năm người lao động được nghỉ 12 ngày, và tăng theo thâm niên, nếu không nghỉ hết sẽ được thanh toán bằng tiền. Tuy nhiên các bên vẫn có thể thỏa thuận bảo lưu phép năm qua năm sau, điều này pháp luật không cấm và thực tế các doanh nghiệp vẫn thực hiện như vậy.
     
    130 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận

0 Thành viên đang online
-