DanLuat 2015

Thanh toán tiền lương nghỉ phép cho ngày chưa nghỉ

Chủ đề   RSS   
  • #362313 12/12/2014

    mcnexvina

    Female
    Sơ sinh

    Ninh Bình, Việt Nam
    Tham gia:09/12/2014
    Tổng số bài viết (4)
    Số điểm: 50
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 0 lần


    Thanh toán tiền lương nghỉ phép cho ngày chưa nghỉ

    Cháu chào Luật sư.

     

    Cháu có câu hỏi liên quan đến việc thanh toán tiền phép năm như sau.

     

    Năm 2014 công ty cháu mới thành lập và chưa kịp bố trí lịch nghỉ phép năm cho người lao động. Các lao động nghỉ việc trong năm yêu cầu bên công ty cháu thanh toán tiền lương nghỉ phép năm cho những ngày chưa nghỉ. Vậy cháu xin hỏi mức lương và tỷ lệ % tiền lương thanh toán cho người lao động cho những ngày phép năm chưa nghỉ này là bao nhiêu ah? Có phải là 400% không ạ, hay chỉ là 100% tiền lương như bình thường thôi ạ

     

    Cháu rất mong nhận được sự tư vấn từ Luật Sư

     

    Cháu xin chân thành cảm ơn!

     
    2893 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #362516   13/12/2014

    ntdieu
    ntdieu
    Top 10
    Male
    Dân Luật bậc 1

    Đồng Nai, Việt Nam
    Tham gia:11/02/2009
    Tổng số bài viết (13487)
    Số điểm: 93016
    Cảm ơn: 3047
    Được cảm ơn 4670 lần
    SMod

    Nếu NLĐ vẫn tiếp tục làm việc tại cty thì cty không có nghĩa vụ trả tiền lương những ngày phép chưa nghỉ, cty có quyền "gia hạn" thêm 1 khoảng thời gian để NLĐ sắp xếp nghỉ phép. Sau thời gian đó ai chưa nghỉ thì coi như "xù".

    Nếu cty muốn trả tiền thì có thể trả ở mức 100% hay 200% hay 400% đều được, dù bao nhiêu thì cũng cao hơn mức 0%.

     
    Báo quản trị |  
  • #362530   13/12/2014

    mcnexvina
    mcnexvina

    Female
    Sơ sinh

    Ninh Bình, Việt Nam
    Tham gia:09/12/2014
    Tổng số bài viết (4)
    Số điểm: 50
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 0 lần


    Bạn ơi nhưng mình muốn biết theo quy định pháp luật thì mình phải trả bao nhiều ạ? Còn đối với doanh nghiệp thì chắc chắn là mức Min rùi.

     
    Báo quản trị |  
  • #362571   13/12/2014

    ntdieu
    ntdieu
    Top 10
    Male
    Dân Luật bậc 1

    Đồng Nai, Việt Nam
    Tham gia:11/02/2009
    Tổng số bài viết (13487)
    Số điểm: 93016
    Cảm ơn: 3047
    Được cảm ơn 4670 lần
    SMod

    Bài trả lời của tôi bên trên là dựa trên quy định pháp luật đó.

    Bạn đọc kỹ điều 114 bộ luật lao động nhé

    Điều 114. Thanh toán tiền lương những ngày chưa nghỉ

    1. Người lao động do thôi việc, bị mất việc làm hoặc vì các lý do khác mà chưa nghỉ hằng năm hoặc chưa nghỉ hết số ngày nghỉ hằng năm thì được thanh toán bằng tiền những ngày chưa nghỉ.

    2. Người lao động có dưới 12 tháng làm việc thì thời gian nghỉ hằng năm được tính theo tỷ lệ tương ứng với số thời gian làm việc. Trường hợp không nghỉ thì được thanh toán bằng tiền.

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-